พลเรือโท รัตนะ วงษาโรจน์ ผู้บัญชาการหน่วยบัญชาการนาวิกโยธิน พร้อมด้วย นางศิณีนาถ วงษาโรจน์ ประธานชมรมภริยานาวิกโยธิน ให้การต้อนรับ คุณปรานี อารีนิจ นายกสมาคมภริยาทหารเรือ พร้อมด้วยที่ปรึกษาพิเศษนายกสมาคมภริยาฯ และคณะกรรมการบริหารสมาคมภริยาฯ เยี่ยมชมโครงการอาชาบำบัดเพื่อเด็กออทิสติก
๒๔ กรกฎาคม ๒๕๖๐
ผู้บัญชาการหน่วยบัญชาการนาวิกโยธิน ให้การต้อนรับ คุณปรานี อารีนิจ นายกสมาคมภริยาทหารเรือ เป็นประธานในพิธีมอบทุนการศึกษาสมาคมภริยาทหารเรือ ประจำปี ๒๕๖๐
๒๔ กรกฎาคม ๒๕๖๐
๑๘ กรกฎาคม ๒๕๖๐
ผู้บัญชาการหน่วยบัญชาการนาวิกโยธิน ให้การต้อนรับ นายจิรชัย มูลทองโร่ย ปลัดสำนักนายกรัฐมนตรี และคณะ
๑๔ กรกฎาคม ๒๕๖๐
ผู้บัญชาการหน่วยบัญชาการนาวิกโยธิน พร้อมด้วยนายทหารชั้นผู้ใหญ่ของหน่วยบัญชาการนาวิกโยธิน พบปะกำลังพลและครอบครัว เพื่อได้รับทราบนโยบาย แนวทางการปฏิบัติในการพักอาศัย
๑๑ กรกฎาคม ๒๕๖๐
ผู้บัญชาการหน่วยบัญชาการนาวิกโยธิน เป็นประธานในพิธีเปิดการแข่งขัน“ นาวิกโยธิน มาราธอน ประจำปี ๒๕๖๐ ” และเป็นประธานในพิธีปล่อยตัวนักวิ่ง การแข่งขันเดิน – วิ่ง เพื่อสุขภาพ
๓ กรกฎาคม ๒๕๖๐
พลเรือโท รัตนะ วงษาโรจน์ ผู้บัญชาการหน่วยบัญชาการนาวิกโยธิน เป็นประธานในพิธีเนื่องใน "วันทหารนาวิกโยธิน" ๒๘ มิถุนายน ๒๕๖๐ ครบรอบปีที่ ๕๘ พร้อมด้วยนายทหารชั้นผู้ใหญ่ของหน่วยบัญชาการนาวิกโยธิน
๒๙ มิถุนายน ๒๕๖๐
พลเรือโท รัตนะ วงษาโรจน์ ผู้บัญชาการหน่วยบัญชาการนาวิกโยธิน และนางศิณีนาถ วงษาโรจน์ ประธานสมาคมภริยาทหารเรือฝ่ายภูมิภาค ร่วมพิธีมอบเงินช่วยเหลือครอบครัวกำลังพลที่เสียชีวิตและทุพพลภาพจากการปฏิบัติหน้าที่ในสามจังหวัดชายแดนภาคใต้
๒๙ มิถุนายน ๒๕๖๐
พลเรือโท รัตนะ วงษาโรจน์ ผู้บัญชาการหน่วยบัญชาการนาวิกโยธิน เป็นประธานในพิธีปิดการฝึกหลักสูตรเบื้องต้นอาสาสมัครทหารพรานนาวิกโยธิน กองทัพเรือ ในวันอังคารที่ 13 มิถุนายน 2560 เวลา 1100 ณ ลานเกียรติศักดิ์พราน ค่ายเทวาพิทักษ์
๑๓ มิถุนายน ๒๕๖๐
พลเรือโท รัตนะ วงษาโรจน์ ผู้บัญชาการหน่วยบัญชาการนาวิกโยธิน พร้อมด้วยนายทหารชั้นผู้ใหญ่ของหน่วยบัญชาการนาวิกโยธิน ให้การต้อนรับ พลเรือโท มิ่ง อิ่มวิทยา เจ้ากรมอู่ทหารเรือ และคณะ เข้าเยี่ยมคำนับ ณ ห้องรับรองผู้บัญชาการหน่วยบัญชาการนาวิกโยธิน ค่ายกรมหลวงชุมพร อำเภอสัตหีบ จังหวัดชลบุรี เมื่อวันที่ ๖ มิถุนายน ๒๕๖๐
๖ มิถุนายน ๒๕๖๐
พลเรือโท รัตนะ วงษาโรจน์ ผู้บัญชาการหน่วยบัญชาการนาวิกโยธิน พร้อมด้วยนายทหารชั้นผู้ใหญ่ของหน่วยบัญชาการนาวิกโยธิน ให้การต้อนรับ คณะอนุกรรมาธิการทรัพยากรธรรมชาติ และสิ่งแวดล้อมชุมชนเมือง สภานิติบัญญัติแห่งชาติ และคณะผู้อำนวยการสำนักจัดการกากของเสียและสารอันตราย กรมควบคุมมลพิษ ในโอกาสเดินทางมาศึกษาแนวทางการจัดการขยะและให้คำแนะนำเกี่ยวกับการจัดการกากของเสียและสารอันตราย ณ ห้องประชุม บก.นย.๑ กองบัญชาการหน่วยบัญชาการนาวิกโยธิน ค่ายกรมหลวงชุมพร อำเภอสัตหีบ จังหวัดชลบุรี เมื่อวันที่ ๖ มิถุนายน ๒๕๖๐
๖ มิถุนายน ๒๕๖๐
พลเรือโท รัตนะ วงษาโรจน์ ผู้บัญชาการหน่วยบัญชาการนาวิกโยธิน เป็นประธานในพิธีการจัดกิจกรรมวันสิ่งแวดล้อมโลก (World Environment Day) พร้อมด้วยนายทหารชั้นผู้ใหญ่ของหน่วยบัญชาการนาวิกโยธิน ประธานชมรมภริยานาวิกโยธิน คณะกรรมการอนุรักษ์และพัฒนาวิ่งแวดล้อมหน่วยบัญชาการนาวิกโยธิน และในครั้งนี้มีการมอบรางวัลประกวดโครงสี่สุภาพ กาพย์ยานี 11 ของนักเรียนชั้นประถมศึกษา เกี่ยวกับสิ่งแวดล้อม การบรรยายกระบวนกำรบริหารจัดการขยะ กิจกรรมปลูกต้นไม้ ณ อาคารบำบัดและคัดแยกขยะหน่วยบัญชาการนาวิกโยธิน ค่ายกรมหลวงชุมพร อำเภอสัตหีบ จังหวัดชลบุรี เมื่อวันที่ ๕ มิถุนายน ๒๕๖๐
๕ มิถุนายน ๒๕๖๐
พลเรือโท รัตนะ วงษาโรจน์ ผู้บัญชาการหน่วยบัญชาการนาวิกโยธิน เป็นประธานในพิธีประดับเครื่องหมายยศ ผู้ที่ได้รับยศสูงขึ้น ให้กับนายทหารสัญญาบัตร สังกัด หน่วยบัญชาการนาวิกโยธิน ณ ห้องชลยุทธโยธิน กองบัญชาการ หน่วยบัญชาการนาวิกโยธิน ค่ายกรมหลวงชุมพร อำเภอสัตหีบ จังหวัดชลบุรี เมื่อวันที่ ๒๒ พฤษภาคม ๒๕๖๐
๒๒ พฤษภาคม ๒๕๖๐
สมเด็จพระเทพรัตนราชสุดาฯ สยามบรมราชกุมารี เสด็จพระราชดำเนินมาทรงปฏิบัติพระราชกรณียกิจในพื้นที่จังหวัดจันทบุรี เสด็จพระราชดำเนินมาทรงเปิดโครงการพลิกฟื้นคืนป่าชายเลนสู่ธรรมชาติ เพื่อน้อมรำลึกถึงพระมหากรุณาธิคุณของพระบาทสมเด็จพระปรมินทรมหาภูมิพลอดุลยเดช และ เฉลิมพระเกียรติสมเด็จพระนางเจ้าฯ พระบรมราชินีนาถ ในรัชกาลที่ ๙ ณ บ้านเสม็ดงาม หมู่ที่ ๑๐ ตำบลหนองบัว อำเภอเมืองจันทบุรี จังหวัดจันทบุรี และ เสด็จพระราชดำเนินมาทรงเปิดแพรคลุมป้าย “คลองภักดีรำไพ” ซึ่งเป็นส่วนหนึ่งของโครงการบรรเทาอุทกภัยเมืองจันทบุรี อันเนื่องมาจากพระราชดำริ ณ คลองภักดีรำไพ โครงการบรรเทาอุทกภัยเมืองจันทบุรี อันเนื่องมาจากพระราชดำริ อำเภอเมืองจันทบุรี จังหวัดจันทบุรี โดยมี พลเรือโท รัตนะ วงษาโรจน์ ผู้บัญชาการป้องกันชายแดนจันทบุรีและตราด พร้อมด้วยนางศิณีนาถ วงษาโรจน์ ประธานชมรมภริยานาวิกโยธิน/ประธานสมาคมภริยาทหารเรือฝ่ายภูมิภาค เฝ้าฯ รับ-ส่ง เสด็จ ณ สนามหน้ากองบัญชาการป้องกันชายแดนจันทบุรีและตราด ค่ายตากสิน อำเภอเมืองจันทบุรี จังหวัดจันทบุรี ในวันศุกร์ที่ ๑๙ พฤษภาคม พ.ศ.๒๕๖๐
๒๒ พฤษภาคม ๒๕๖๐
พลเรือโท รัตนะ วงษาโรจน์ ผู้บัญชาการหน่วยบัญชาการนาวิกโยธิน พร้อมด้วยประธานชมรมภริยานาวิกโยธิน เดินทางมอบเงินจากการแข่งขันเดิน-วิ่งเพื่อสุขภาพ “นาวิกโยธินมาราธอน ประจำปี ๒๕๕๙” เป็นจำนวนเงิน ๑๐๐,๐๐๐.- บาท (หนึ่งแสนบาทถ้วน) ให้กับสมาคมภริยาทหารเรือ โดยมี คุณปราณี อารีนิจ นายกสมาคมภริยาทหารเรือ เป็นประธานในการรับมอบเงินในครั้งนี้ ณ ห้องรับรองสมาคมภริยาทหารเรือ กรุงเทพมหานคร เมื่อวันที่ ๑๘ พฤษภาคม ๒๕๖๐
๒๒ พฤษภาคม ๒๕๖๐
พลเรือโท รัตนะ วงษาโรจน์ ผู้บัญชาการหน่วยบัญชาการนาวิกโยธิน ให้การต้อนรับ พลเรือเอก พลเดช เจริญพูล รองผู้บัญชาการทหารเรือ พร้อมด้วยคณะนายทหารชั้นผู้ใหญ่ของกองทัพเรือ เดินทางไปตรวจเยี่ยมการฝึกสนธิกำลังดำเนินกลยุทธ์ด้วยกระสุนจริง ในการฝึกกองทัพเรือ
๑๐ พฤษภาคม ๒๕๖๐
พลเรือโท รัตนะ วงษาโรจน์ ผู้บัญชาการกองบัญชาการป้องกันจันทบุรีและตราด เดินทางมาตรวจเยี่ยมการฝึกหลักสูตรการฝึกเบื้องต้น กรมทหารพรานนาวิกโยธิน กองทัพเรือ
๑๐ พฤษภาคม ๒๕๖๐
พลเรือโท รัตนะ วงษาโรจน์ ผู้บัญชาการหน่วยบัญชาการนาวิกโยธิน เดินทางไปตรวจเยี่ยมการฝึกสนธิกำลังดำเนินกลยุทธ์ด้วยกระสุนจริง ในการฝึกกองทัพเรือ ประจำปี ๒๕๖๐
๑๐ พฤษภาคม ๒๕๖๐
พลเรือโท รัตนะ วงษาโรจน์ ผู้บัญชาการหน่วยบัญชาการนาวิกโยธิน ร่วมคณะตรวจเยี่ยมการฝึกของ รองผู้บัญชาการทหารเรือ เดินทางไปตรวจเยี่ยมการฝึกปฏิบัติการยุทธ์สะเทินน้ำสะเทินบก และการฝึกส่งผ่านกำลังทางบก ณ เนินคนดู สนามฝึกกองทัพเรือ หมายเลข ๑๕
๕ พฤษภาคม ๒๕๖๐
พลเรือโท รัตนะ วงษาโรจน์ ผู้บัญชการหน่วยบัญชาการนาวิกโยธิน ร่วมกับคณะตรวจเยี่ยมการฝึกของ ผู้บัญชาการทหารเรือ เดินทางไปตรวจเยี่ยมการฝึกยิงอาวุธทางยุทธวิธีของ หน่วยบัญชาการต่อสู้อากาศยานและรักษาฝั่ง ประจำพื้นที่ในการฝึกกองทัพเรือ ประจำปี ๒๕๖๐
๕ พฤษภาคม ๒๕๖๐