เมื่อวันที่ ๒๓ กรกฎาคม ๒๕๖๗ พลเรือโท สมรภูมิ จันโท ผู้บัญชาการหน่วยบัญชาการนาวิกโยธิน ได้รับโล่เครื่องหมายราชนาวิกสภาในส่วนของ หน่วยบัญชาการนาวิกโยธิน พร้อมด้วย ดร.ศิวัสสา จันโท ประธานฝ่ายภูมิภาค สมาคมภริยาทหารเรือ รับมอบเข็มเครื่องหมายราชนาวิกสภากิตติมศักดิ์ คณะกรรมการฝ่ายภูมิภาคสมาคมภริยาทหารเรือ ผู้บังคับบัญชาชั้นสูงของหน่วยบัญชาการนาวิกโยธิน ได้รับการพิจารณาจากราชนาวิกสภารับมอบเข็มเครื่องหมายราชนาวิกสภา โดยมี พลเรือเอก อะดุง พันธุ์เอี่ยม ผู้บัญชาการทหารเรือ เป็นประธานมอบเครื่องหมายราชนาวิกสภา พร้อมประกาศนียบัตรกำกับเข็มเครื่องหมายและโล่เครื่องหมายราชนาวิกสภา ประจำปี ๒๕๖๗ ให้แก่ผู้ที่ทำคุณประโยชน์แก่ราชนาวิกสภาและกองทัพเรือ ณ ห้องวุฒิไซยเฉลิมลาภ ชั้น ๒ อาคารราชนาวิกสภา แขวงบ้านช่างหล่อ เขตบางกอกน้อย กรุงเทพมหานครฯ
……………………………………………………
“ราชนาวิกสภา ได้ก่อตั้งขึ้นเมื่อวันที่ ๑ เมษายน พุทธศักราช ๒๔๕๙ โดย จอมพลเรือ สมเด็จพระเจ้าบรมวงศ์เธอ เจ้าฟ้าบริพัตรสุขุมพันธุ์ กรมพระนครสวรรค์วรพินิต ขณะทรงดำรงตำแหน่งเสนาบดีกระทรวงทหารเรือ จวบจนถึงปัจจุบันนี้เป็นปีที่ ๑๐๘ การดำเนินงานของราชนาวิกสภาได้รับการ สนับสนุนจากบุคคลและหน่วยงานต่าง ๆ เป็นอย่างดี จึงได้พิจารณาเห็นควร มอบเข็มและโล่เครื่องหมายราชนาวิกสภา ให้แก่บุคคลต่าง ๆ ที่ทำ คุณประโยชน์ให้กับราชนาวิกสภา และกองทัพเรือ ประกอบด้วย ผู้ที่ได้รับโล่ เครื่องหมายราชนาวิกสภา จำนวน ๑๐ ราย และผู้ที่ได้รับเข็มเครื่องหมาย ราชนาวิกสภา จำนวน ๘๗ ราย”