เมื่อวันที่ ๓๐ พฤษภาคม ๒๕๖๗ พลเรือโท สมรภูมิ จันโท ผู้บัญชาการหน่วยบัญชาการนาวิกโยธิน ตรวจเยี่ยมการซักซ้อม การฝึกดำเนินกลยุทธ์ด้วยกระสุนจริง (CALFEX) ในการฝึก ทร.๖๗ โดยมีวัตถุประสงค์ เพื่อทดสอบแผนป้องกันประเทศ ระดับกองทัพเรือ ทดสอบแนวทางการใช้กําลังของกองทัพเรือ เพื่อฝึกและทดสอบกระบวนการวางแผนทางทหาร และเป็นการเตรียมความพร้อมทั้งด้านองค์บุคคล องค์วัตถุ และองค์ยุทธวิธี การอํานวยการยุทธ์ โดยมี พลเรือตรี ขวัญชัย ขำสม ผู้บัญชาการกองพลนาวิกโยธิน ให้การต้อนรับ ณ สนามฝึกกองทัพเรือ หมายเลข 16 บ้านจันทเขลม อำเภอเขาคิชฌกูฏ จังหวัดจันทบุรี