เมื่อวันที่ 30 พ.ค.67 เวลา 13.45 น. พลเรือตรีอุทัย ยังวิลัย รอง ผบ.กปช.จต. เป็นผู้แทน ผบ.กปช.จต. ให้การต้อนรับ พลเรือโทณัฏฐพล เดี่ยววานิช เจ้ากรมข่าวทหารเรือ และคณะผู้ช่วยทูตฝ่ายทหารประจำกรุงเทพ 23 ประเทศ พร้อมครอบครัวรวมจำนวน 52 คน เดินทางมาเยี่ยมชม กปช.จต. และศึกษาดูงานในพื้นที่จังหวัดจันทบุรี โดยมีวัตถุประสงค์เพื่อ
- เป็นการเสริมสร้างความสัมพันธ์ระหว่างกองทัพเรือกับมิตรประเทศ ผ่านการทูตฝ่ายทหาร
- การแสดงขีดความสามารถทางทหาร ตามแผนการป้องกันประเทศ
- ทัศนศึกษาศิลปวัฒนธรรมของจังหวัดจันทบุรี
- กระตุ้นเศรฐกิจ ของจังหวัดจันทบุรี