เมื่อวันที่ ๒๑ พฤษภาคม ๒๕๖๗ พลเรือตรี วีระชัย หลีค้า รองผู้บัญชาการหน่วยบัญชาการนาวิกโยธิน คณะกรรมการจัดการสิ่งแวดล้อมกองทัพเรือ กรุณามอบหมายให้ นาวาเอก พลกิต สาหร่าย รองเสนาธิการหน่วยบัญชาการนาวิกโยธิน ลงตรวจพื้นที่และติดตามการดำเนินงานด้านการประชาสัมพันธ์ โดยดำเนินการติดตั้งป้ายประชาสัมพันธ์โครงการ“Green Navy Green Marine” ของหน่วยบัญชาการนาวิกโยธิน เพื่อให้สอดคล้องกับจุดประสงค์ของโครงการ
- กระบวนการสร้างการรับรู้สภาวะโลกร้อน ความเข้าใจในโครงการเพื่อนำไปสู่วัตถุประสงค์สุดท้ายที่ต้องการ NAVY ZERO
- การประชาสัมพันธ์ สร้างความตระหนักรู้ และเผยแพร่ความรู้สู่ชุมชนต่อไป
- กระบวนการปฎิบัติอย่างเป็นรูปธรรมทุกๆระดับ เพื่อสนับสนุนโครงการจัดการสิ่งแวดล้อมกองทัพเรือ
- การลดปริมาณการปล่อยก๊าซเรือนกระจก
- การเพิ่มปริมาณการดูดกลับคาร์บอน/กักเก็บก๊าซเรือนกระจก และการเพิ่มอ๊อกซิเจน
โดยได้ดำเนินการติดตั้งป้ายประชาสัมพันธ์ตามจุดต่างๆ
1. ตลาดลานมะรีน
2.แยกสนามกอล์ฟ นย.
3.ชุมชนเข้มแข็ง ถนนเสนาพิทักษ์ (เส้นจ่าดำ)
4.โรงเรียนนาวิกโยธินบูระณะ
5.ลานจอดรถ ตอนซ่อมบำรุง ร้อย.บก.พัน.ขส.ฯ
6.หาดเตยงาม
จุดประสงค์การประชาสัมพันธ์ เพื่อเชิญชวนกำลังพลและครอบครัวรวมทั้งประชาชนทั่วไป ร่วมมือร่วมใจกันปฏิบัติตามแนวทางคณะกรรมการจัดการสิ่งแวดล้อมกองทัพเรือ สนองตอบนโยบายอย่างเป็นรูปธรรม