เมื่อวันที่ ๒๓ พฤษภาคม ๒๕๖๗ พลเรือโท สมรภูมิ จันโท ผู้บัญชาการหน่วยบัญชาการนาวิกโยธิน พร้อมด้วย คุณมยุรา หลีค้า ที่ปรึกษาฝ่ายเหรัญญิกชมรมภริยานาวิกโยธิน ผู้แทน ประธานชมรมภริยานาวิกโยธิน นายทหารชั้นผู้ใหญ่ และคณะกรรมการฯ นักเรียนจากโรงเรียนนาวิกโยธินบูรณะ เข้าร่วมกิจกรรม "รักษ์ทะเล รักษ์แสมสาร" เฉลิมพระเกียรติสมเด็จพระกนิษฐาธิราชเจ้า กรมสมเด็จพระเทพรัตนราชสุดาฯ สยามบรมราชกุมารี โดยมี พลเรือเอก อะดุง พันธุ์เอี่ยม ผู้บัญชาการทหารเรือ เป็นประธานในพิธีเปิดกิจกรรม ณ บริเวณพิพิธภัณฑ์ธรรมชาติวิทยาเกาะและทะเลไทยเขาหมาจอ อำเภอสัตหีบ จังหวัดชลบุรี