เมื่อวันที่ ๑๙ พฤษภาคม ๒๕๖๗ พลเรือตรี นิรัตน์ ทากุดเรือ ผู้บัญชาการศูนย์การฝึกหน่วยบัญชาการนาวิกโยธินได้นำกำลังพลในสังกัดร่วมกิจกรรมเดินหน้าตามโครงการ Green Navy Green Marines ระดมกำลังทำความสะอาดขุดลอกทางระบายน้ำ กำจัดขยะมูลฝอยที่อุดตัน เพื่อลดภาวะโลกร้อน อีกทั้งเพื่อความเป็นอยู่และสภาวะแวดล้อมที่ดีในพื้นที่ ณ ค่ายกรมหลวงชุมพร ตำบลสัตหีบ อำเภอสัตหีบ จังหวัดชลบุรี