เมื่อวันที่ ๑๗ พฤษภาคม ๒๕๖๗ พลเรือตรี อภิชาติทรัพย์ประเสริฐ รองผู้บัญชาการหน่วยบัญชาการนาวิกโยธิน เป็นผู้แทน ผู้บัญชาการหน่วยบัญชาการนาวิกโยธิน อ่านคำประกาศพระเกียรติคุณ พลเรือเอก พระเจ้าบรมวงศ์เธอ พระองค์เจ้าอาภากรเกียร์ติวงศ์ กรมหลวงชุมพรเขตอุดมศักดิ์ เนื่องในวันอาภากร (๑๙ พฤษภาคม ของทุกปี) ประจำปี ๒๕๖๗ ณ สนามหญ้าหน้า กองบัญชาการ หน่วยบัญชาการนาวิกโยธิน ตำบลสัตหีบ อำเภอสัตหีบ จังหวัดชลบุรี