เมื่อวันที่ ๒๘ มี.ค.๖๖ พลเรือตรี สมรภูมิ จันโท รองผู้บัญชาการหน่วยบัญชาการนาวิกโยธิน ผู้แทน ผู้บัญชาการหน่วยบัญชาการนาวิกโยธิน ร่วมเป็นเกียรติในงานบรรพชาสามเณร นักเรียนจ่านาวิกโยธิน ชั้นปีที่ ๒ ก่อนสำเร็จการศึกษา ณ ศาลาการเปรียญวัดชากหมาก ต.สำนักท้อน อ.บ้านฉาง จว.ระยอง โดยมี พลเรือโท อรรถพล เพชรฉาย เจ้ากรมยุทธศึกษาทหารเรือ เป็นประธานในพิธีฯ