พลเอก สุรศักดิ์ กาญจนรัตน์ รัฐมนตรีว่าการกระทรวงทรัพยากรธรรมชาติและสิ่งแวดล้อม เป็นประธานเป็นประธานงานครบรอบ ๑๕ ปี กรมอุทยานแห่งชาติ สัตว์ป่า และพันธุ์พืช และได้มอบโล่รางวัลให้แก่ พลเรือโท รัตนะ วงษาโรจน์ ผู้บัญชาการหน่วยบัญชาการนาวิกโยธิน จากการที่เป็นหน่วยงานที่ดำเนินการช่วยเหลือและสนับสนุนกรมอุทยานแห่งชาติ สัตว์ป่าและพันธุ์พืช ด้วยความทุ่มเททรัพยากรทั้งกำลังกาย กำลังใจ กำลังสติปัญญา ในการอนุรักษ์ป่ารอยต่อ ๕ จังหวัด และแก้ปัญหาช้างป่าอย่างเป็นรูปธรรม ซึ่งรางวัลดังกล่าวนับเป็นขวัญ และกำลังใจให้กับคนทำงานที่อาสาเป็นยามเฝ้าป่า ดูแลทรัพยากรอันล้ำค่าของชาติ เพื่อลูกหลานสืบไป ณ ห้องประชุมใหญ่ อาคารกริต สามะพุทธิ กรมอุทยานแห่งชาติ สัตว์ป่าและพันธุ์พืช เขตบางเขน กรุงเทพ เมื่อวันที่ ๒ ตุลาคม ๒๕๖๐