พลเรือโท รัตนะ วงษาโรจน์ ผู้บัญชาการหน่วยบัญชาการนาวิกโยธิน พร้อมด้วยนายทหารชั้นผู้ใหญ่ ให้การต้อนรับ พลเอก สุรพงษ์ สุวรรณอัตถ์ ผู้บัญชาการทหารสูงสุด และ เอกอัครราชทูตสหรัฐอเมริกา ประจำประเทศไทย ได้เดินทางมาเป็นประธานในพิธีเปิดการฝึกคอบร้าโกลด์ ๑๗ ณ สนามหน้ากองบัญชาการหน่วยบัญชาการนาวิกโยธิน ค่ายกรมหลวงชุมพร อำเภอสัตหีบ จังหวัดชลบุรี เมื่อวันที่ ๑๔ กุมภาพันธ์ ๒๕๖๐