พลเรือเอก ณะ อารีนิจ ผู้บัญชาการทหารเรือ มอบหมายให้ พลเรือโท รัตนะ วงษาโรจน์ ผู้บัญชาการหน่วยบัญชาการนาวิกโยธิน เป็นประธานในพิธีพระราชทานเพลิงศพ พันจ่าเอก ธีระพงษ์ มากเรน โดยมีผู้บังคับบัญชาระดับสูงของหน่วยบัญชาการนาวิกโยธิน ตลอดจนหัวหน้าส่วนราชการและประชาชนในพื้นที่เข้าร่วมพิธี พร้อมกันนี้ได้มอบธงชาติให้เป็นเกียรติยศแก่ครอบครัวของ พันจ่าเอก ธีรพงษ์ มากเรน ณ เมรุฌาปนสถานกองทัพเรือสัตหีบ ตำบลสัตหีบ อำเภอสัตหีบ จังหวัดชลบุรี เมื่อวันที่ ๑ ธันวาคม ๒๕๕๙