พลเรือโท รัตนะ วงษาโรจน์ ผู้บัญชาการหน่วยบัญชาการนาวิกโยธิน พร้อมด้วยนายทหารชั้นผู้ใหญ่ ให้การต้อนรับ พลเรือเอก ณะ อารีนิจ ผู้บัญชาการทหารเรือ เป็นประธานในพิธีวันคล้ายวันสถาปนาหน่วยบัญชาการนาวิกโยธิน ประจำปี ๒๕๕๙ ประกอบด้วยพิธีสักการะและบวงสรวงสิ่งศักดิ์สิทธิ์พิธีฟังสารผู้บังคับบัญชา พิธีวางพวงมาลา พิธีทางศาสนา และพิธีจัดเลี้ยงผู้ร่วมพิธี ณ หน่วยบัญชาการนาวิกโยธิน ค่ายกรมหลวงชุมพร อำเภอสัตหีบ จังหวัดชลบุรี เมื่อวันที่ ๒๙ กรกฏาคม ๒๕๕๙