หน่วยบัญชาการนาวิกโยธินเป็นเจ้าภาพทอดกฐินสามัคคี หน่วยบัญชาการนาวิกโยธิน ประจำปี ๒๕๕๘ ณ วัดจางวาง ตำบลหนองตาคง อำเภอโปร่งน้ำร้อน จังหวัดจันทบุรี โดยมี พลเรือโท ธนะกาญจน์ ใคร่ครวญ ผู้บัญชาการหน่วยบัญชาการนาวิกโยธิน/ผู้บัญชาการป้องกันชายแดนจันทบุรีและตราด เป็นประธานในพิธีโดย ได้ถวายเงินจตุปัจจัยเพื่อสมทบทุนในการก่อสร้างพระอุโบสถ ในนามกำลังพลในสังกัดและประชาชนทั่วไปที่ร่วมเป็นเจ้าภาพ โดยมียอดเงินบริจาคในขั้นต้นรวมทั้งสิ้น ๘๐๖,๕๐๐ บาท และทั้งนี้ นางปัญชริน ใคร่ครวญ ประธานชมรมภริยานาวิกโยธิน/ประธานสมาคมภริยาทหารเรือฝ่ายภูมิภาค พร้อมด้วยคณะผู้บริหารชมรมฯ ร่วมงานในครั้งนี้ด้วยเมื่อวันที่ ๑ พ.ย. ๒๕๕๘