หน่วยบัญชาการนาวิกโยธินเป็นเจ้าภาพทอดกฐินสามัคคีหน่วยบัญชาการนาวิกโยธิน ประจำปี ๒๕๕๘ ณ วัดมะม่วง ตำบลนนทรี อำเภอบ่อไร่ จังหวัดตราด โดยมี พลเรือโท ธนะกาญจน์ ใคร่ครวญ ผู้บัญชาการหน่วยบัญชาการนาวิกโยธิน/ผู้บัญชาการป้องกันชายแดนจันทบุรีและ ตราดเป็นประธานในพิธีโดย ได้ถวายเงินจตุปัจจัยเพื่อสมทบทุนในการก่อสร้างพระอุโบสถ ในนามกำลังพลในสังกัดและประชาชนทั่วไปที่ร่วมเป็นเจ้าภาพ โดยมียอดเงินบริจาคในขั้นต้นรวมทั้งสิ้น ๙๓๓,๒๙๓.๒๕ บาท และทั้งนี้ นางปัญชริน ใคร่ครวญ ประธานชมรมภริยานาวิกโยธิน/ประธานสมาคมภริยาทหารเรือฝ่ายภูมิภาค พร้อมด้วยคณะผู้บริหารชมรมฯ ร่วมงานในครั้งนี้ด้วยเมื่อวันที่ ๓๑ ตุลาคม ๒๕๕๘