พลเรือโท รัตนะ วงษาโรจน์ ผู้บัญชาการป้องกันชายแดนจันทบุรีและตราด ร่วมพิธีปิดการฝึกอบรมโครงการค่ายเยาวชนอาสาพิทักษ์ป่ารอยต่อ ๕ จังหวัด เพื่อให้เยาวชนในพื้นที่ได้ตระหนักถึงคุณค่าของทรัพยากรป่าไม้และช่วยกันรักษาป่าไม้ให้คงอยู่สืบไป
๒๙ กรกฎาคม ๒๕๕๙
พลเรือโท รัตนะ วงษาโรจน์ ผู้บัญชาการป้องกันชายแดนจันทบุรีและตราด ร่วมกิจกรรม ปลูกฟื้นฟูสภาพป่าโครงการปลูกป่าเฉลิมพระเกียรติสมเด็จพระนางเจ้าฯ พระบรมราชินีนาถ เนื่องในโอกาสมหามงคลเฉลิมพระชนมพรรษา ๘๔ พรรษา
๒๙ กรกฎาคม ๒๕๕๙
พลเรือโท รัตนะ วงษาโรจน์ ผู้บัญชาการป้องกันชายแดนจันทบุรีและตราด ให้การต้อนรับ พลเรือเอก ซรุน ซาเรือน รองผู้บัญชาการทหารเรือ/ผู้บัญชาการกองพลน้อยป้องกันเกาะและชายฝั่งที่ ๓๑ ทหารเรือกัมพูชา
๖ กรกฎาคม ๒๕๕๙
พลเรือโท รัตนะ วงษาโรจน์ ผู้บัญชาการหน่วยบัญชาการนาวิกโยธิน เป็นประธานในพิธีมอบถ้วยพระราชทาน สมเด็จพระเจ้าลูกเธอ เจ้าฟ้าจุฬาภรณ์วลัยลักษณ์ อัครราชกุมารี ในการแข่งขันเดิน – วิ่ง เพื่อสุขภาพ “นาวิกโยธิน มาราธอน ประจำปี ๒๕๕๙”
๔ กรกฎาคม ๒๕๕๙
พลเรือโท รัตนะ วงษาโรจน์ ผู้บัญชาการหน่วยบัญชาการนาวิกโยธิน เป็นประธานในพิธีเปิดการแข่งขันเดิน –วิ่ง เพื่อสุขภาพ “ นาวิกโยธิน มาราธอน ประจำปี ๒๕๕๙
๔ กรกฎาคม ๒๕๕๙
พลเรือโท รัตนะ วงษาโรจน์ ผู้บัญชาการหน่วยบัญชาการนาวิกโยธิน ชมการแสดงกาชาดคอนเสิร์ต ครั้งที่ ๔๓
๓๐ มิถุนายน ๒๕๕๙
พลเรือโท รัตนะ วงษาโรจน์ ผู้บัญชาการหน่วยบัญชาการนาวิกโยธิน ติดตามการค้นหานักบิน-ช่างเครื่อง ของกองทัพอากาศ
๒๙ มิถุนายน ๒๕๕๙
พลเรือโท รัตนะ วงษาโรจน์ ผู้บัญชาการหน่วยบัญชาการนาวิกโยธิน เป็นประธานในการจัดกิจกรรมเนื่องใน “วันทหารนาวิกโยธิน” ๒๘ มิถุนายน ๒๕๕๙ ครบรอบปีที่ ๕๗
๒๘ มิถุนายน ๒๕๕๙
พลเรือโท รัตนะ วงษาโรจน์ ผู้บัญชาการหน่วยบัญชาการนาวิกโยธิน/ผู้บัญชาการป้องกันชายแดนจันทบุรีและตราด ร่วมรดน้ำศพ อาสาสมัครทหารพราน เอกชัย แดนรักษ์ สังกัด กองร้อยทหารพรานนาวิกโยธิน ที่ ๕๓๕ (บ้านชำราก)
๒๓ มิถุนายน ๒๕๕๙
พลเรือโท รัตนะ วงษาโรจน์ ผู้บัญชาการหน่วยบัญชาการนาวิกโยธิน เป็นประธานในพิธีฉลองถ้วยพระราชทานและรางวัลชนะเลิศประเภทต่าง ๆ ในการแข่งขันกีฬาโดดร่มกองทัพไทยและสำนักงานตำรวจแห่งชาติ ครั้งที่ ๔๙ และชิงชนะเลิศแห่งประเทศไทย ประจำปี ๒๕๕๙
๒๓ มิถุนายน ๒๕๕๙
พลเรือโท รัตนะ วงษาโรจน์ ผู้บัญชาการป้องกันชายแดนจันทบุรีและตราด และคุณศิณีนาถ วงษาโรจน์ ประธานฝ่ายภูมิภาค สมาคมภริยาทหารเรือ ให้การต้อนรับ คุณปรานี อารีนิจ นายกสมาคมภริยาทหารเรือ ในโอกาสเดินทางมาเยี่ยมบำรุงขวัญและมอบสิ่งของเครื่องใช้ให้กับกำลังพลกองบังคับการหน่วยเฉพาะกิจทหารพรานนาวิกโยธิน
๒๐ มิถุนายน ๒๕๕๙
พลเรือโท รัตนะ วงษาโรจน์ ผู้บัญชาการป้องกันชายแดนจันทบุรีและตราด ให้การต้อนรับ คุณ ปรานี อารีนิจ นายกสมาคมภริยาทหารเรือและคณะในโอกาสเดินทางมาเยี่ยมบำรุงขวัญและมอบสิ่งของเครื่องใช้ให้กับกำลังของกองกำลังป้องกันชายแดนจันทบุรีและตราด
๒๐ มิถุนายน ๒๕๕๙
พลเรือโท รัตนะ วงษาโรจน์ ผู้บัญชาการป้องกันชายแดนจันทบุรีและตราด ร่วมพิธีฌาปนกิจศพ นายไซ่ (ก๋งไซ) ภูทอง
๒๐ มิถุนายน ๒๕๕๙
พลเรือโท รัตนะ วงษาโรจน์ ผู้บัญชาการป้องกันชายแดนจันทบุรีและตราด ต้อนรับ พลเอก บุน เชง รองผู้บัญชาการทหารบกและผู้บัญชาการภูมิภาคทหารที่ ๕ กองทัพบก ราชอาณาจักรกัมพูชา
๑๕ มิถุนายน ๒๕๕๙
พลเรือโท รัตนะ วงษาโรจน์ ผู้บัญชาการหน่วยบัญชาการนาวิกโยธิน ให้การต้อนรับ บริษัท อูเบะเคมิคอลส์ (เอเชีย) จำกัด (มหาชน)
๑๔ มิถุนายน ๒๕๕๙
พลเรือโท รัตนะ วงษาโรจน์ ผู้บัญชาการหน่วยบัญชาการนาวิกโยธิน เป็นประธานในพิธีปิดหลักสูตรส่งทางอากาศนาวิกโยธิน รุ่นที่ ๖๐
๑๓ มิถุนายน ๒๕๕๙
พลเรือโท รัตนะ วงษาโรจน์ ผู้บัญชาการป้องกันชายแดนจันทบุรีและตราด ตรวจเยี่ยม หน่วยเฉพาะกิจนาวิกโยธิน ๑๘๒ จังหวัดตราด
๑๓ มิถุนายน ๒๕๕๙
พลเรือโท รัตนะ วงษาโรจน์ ผู้บัญชาการหน่วยบัญชาการนาวิกโยธิน เป็นประธานในพิธีประดับเครื่องหมายความสามารถนักโดดร่มของกองทัพเรือ ให้กับนักเรียนหลักสูตรส่งทางอากาศที่ขอเทียบวุฒิให้แก่กำลังพลต่างเหล่าทัพ
๙ มิถุนายน ๒๕๕๙
พลเรือโท รัตนะ วงษาโรจน์ ผู้บัญชากองบัญชาการป้องกันชายแดนจันทบุรีและตราด ให้การต้อนรับ พลโท ไชยอนันต์ จันทคณานุรักษ์ ผู้อำนวยการวิทยาลัยป้องกันราชอาณาจักร สถาบันวิชาการป้องกันประเทศ
๘ มิถุนายน ๒๕๕๙
พลเรือโท รัตนะ วงษาโรจน์ ผู้บัญชาการป้องกันชายแดนจันทบุรีและตราด ให้การต้อนรับ พลเรือเอก ฮุ๊ก เซยฮา รองผู้บัญชาการทหารเรือ/ผู้บัญชาการฐานทัพเรือเรียม ราชอาณาจักรกัมพูชา
๘ มิถุนายน ๒๕๕๙