พลเรือโท รัตนะ วงษาโรจน์ ผู้บัญชาการหน่วยบัญชาการนาวิกโยธิน/ผู้บัญชาการป้องกันชายแดนจันทบุรีและตราด ร่วมรดน้ำศพ อาสาสมัครทหารพราน เอกชัย แดนรักษ์ สังกัด กองร้อยทหารพรานนาวิกโยธิน ที่ ๕๓๕ (บ้านชำราก)
๒๓ มิถุนายน ๒๕๕๙
พลเรือโท รัตนะ วงษาโรจน์ ผู้บัญชาการหน่วยบัญชาการนาวิกโยธิน เป็นประธานในพิธีฉลองถ้วยพระราชทานและรางวัลชนะเลิศประเภทต่าง ๆ ในการแข่งขันกีฬาโดดร่มกองทัพไทยและสำนักงานตำรวจแห่งชาติ ครั้งที่ ๔๙ และชิงชนะเลิศแห่งประเทศไทย ประจำปี ๒๕๕๙
๒๓ มิถุนายน ๒๕๕๙
พลเรือโท รัตนะ วงษาโรจน์ ผู้บัญชาการป้องกันชายแดนจันทบุรีและตราด และคุณศิณีนาถ วงษาโรจน์ ประธานฝ่ายภูมิภาค สมาคมภริยาทหารเรือ ให้การต้อนรับ คุณปรานี อารีนิจ นายกสมาคมภริยาทหารเรือ ในโอกาสเดินทางมาเยี่ยมบำรุงขวัญและมอบสิ่งของเครื่องใช้ให้กับกำลังพลกองบังคับการหน่วยเฉพาะกิจทหารพรานนาวิกโยธิน
๒๐ มิถุนายน ๒๕๕๙
พลเรือโท รัตนะ วงษาโรจน์ ผู้บัญชาการป้องกันชายแดนจันทบุรีและตราด ให้การต้อนรับ คุณ ปรานี อารีนิจ นายกสมาคมภริยาทหารเรือและคณะในโอกาสเดินทางมาเยี่ยมบำรุงขวัญและมอบสิ่งของเครื่องใช้ให้กับกำลังของกองกำลังป้องกันชายแดนจันทบุรีและตราด
๒๐ มิถุนายน ๒๕๕๙
พลเรือโท รัตนะ วงษาโรจน์ ผู้บัญชาการป้องกันชายแดนจันทบุรีและตราด ร่วมพิธีฌาปนกิจศพ นายไซ่ (ก๋งไซ) ภูทอง
๒๐ มิถุนายน ๒๕๕๙
พลเรือโท รัตนะ วงษาโรจน์ ผู้บัญชาการป้องกันชายแดนจันทบุรีและตราด ต้อนรับ พลเอก บุน เชง รองผู้บัญชาการทหารบกและผู้บัญชาการภูมิภาคทหารที่ ๕ กองทัพบก ราชอาณาจักรกัมพูชา
๑๕ มิถุนายน ๒๕๕๙
พลเรือโท รัตนะ วงษาโรจน์ ผู้บัญชาการหน่วยบัญชาการนาวิกโยธิน ให้การต้อนรับ บริษัท อูเบะเคมิคอลส์ (เอเชีย) จำกัด (มหาชน)
๑๔ มิถุนายน ๒๕๕๙
พลเรือโท รัตนะ วงษาโรจน์ ผู้บัญชาการหน่วยบัญชาการนาวิกโยธิน เป็นประธานในพิธีปิดหลักสูตรส่งทางอากาศนาวิกโยธิน รุ่นที่ ๖๐
๑๓ มิถุนายน ๒๕๕๙
พลเรือโท รัตนะ วงษาโรจน์ ผู้บัญชาการป้องกันชายแดนจันทบุรีและตราด ตรวจเยี่ยม หน่วยเฉพาะกิจนาวิกโยธิน ๑๘๒ จังหวัดตราด
๑๓ มิถุนายน ๒๕๕๙
พลเรือโท รัตนะ วงษาโรจน์ ผู้บัญชาการหน่วยบัญชาการนาวิกโยธิน เป็นประธานในพิธีประดับเครื่องหมายความสามารถนักโดดร่มของกองทัพเรือ ให้กับนักเรียนหลักสูตรส่งทางอากาศที่ขอเทียบวุฒิให้แก่กำลังพลต่างเหล่าทัพ
๙ มิถุนายน ๒๕๕๙
พลเรือโท รัตนะ วงษาโรจน์ ผู้บัญชากองบัญชาการป้องกันชายแดนจันทบุรีและตราด ให้การต้อนรับ พลโท ไชยอนันต์ จันทคณานุรักษ์ ผู้อำนวยการวิทยาลัยป้องกันราชอาณาจักร สถาบันวิชาการป้องกันประเทศ
๘ มิถุนายน ๒๕๕๙
พลเรือโท รัตนะ วงษาโรจน์ ผู้บัญชาการป้องกันชายแดนจันทบุรีและตราด ให้การต้อนรับ พลเรือเอก ฮุ๊ก เซยฮา รองผู้บัญชาการทหารเรือ/ผู้บัญชาการฐานทัพเรือเรียม ราชอาณาจักรกัมพูชา
๘ มิถุนายน ๒๕๕๙
พลเรือโท รัตนะ วงษาโรจน์ ผู้บัญชาการหน่วยบัญชาการนาวิกโยธิน ตรวจเยี่ยมการฝึกของ กรมทหารพรานนาวิกโยธิน กองทัพเรือ
๗ มิถุนายน ๒๕๕๙
พลเรือโท รัตนะ วงษาโรจน์ ผู้บัญชาการหน่วยบัญชาการนาวิกโยธิน พร้อมด้วย พลเรือตรี Wanghai รองผู้บัญชาการทหารเรือ สาธารณรัฐประชาชนจีน ร่วมเป็นประธานในพิธีปิดการฝึกผสมหน่วยนาวิกโยธินกองทัพเรือไทย-นาวิกโยธินกองทัพเรือสาธารณรัฐประชาชนจีน ภายใต้รหัสการฝึก BLUE STRIKE 2016
๗ มิถุนายน ๒๕๕๙
พลเรือโท รัตนะ วงษาโรจน์ ผู้บัญชาการป้องกันชายแดนจันทบุรีและตราด ตรวจเยี่ยมหน่วยเฉพาะกิจนาวิกโยธินจันทบุรี และรับฟังปัญหาข้อขัดข้องรวมทั้งพบปะพูดคุยกับชาวกัมพูชาที่เข้ามาค้าขายตามแนวชายแดนจุดผ่อนปรน
๕ มิถุนายน ๒๕๕๙
พลเรือโท รัตนะ วงษาโรจน์ ผู้บัญชาการป้องกันชายแดนจันทบุรีและตราด ตรวจเยี่ยมหน่วยเฉพาะกิจนาวิกโยธินตราด
๕ มิถุนายน ๒๕๕๙
พลเรือโท รัตนะ วงษาโรจน์ ผู้บัญชาการป้องกันชายแดนจันทบุรีและตราด เยี่ยมผู้ที่ประสบเหตุจากฝนตกหนักที่เกาะช้างส่งผลให้โรงแรมสยามบีชถล่ม
๕ มิถุนายน ๒๕๕๙
พลเรือโท รัตนะ วงษาโรจน์ ผู้บัญชาการหน่วยบัญชาการนาวิกโยธิน เป็นประธานพิธีสวนสนามปิดการฝึกหัดศึกษาของพลทหารใหม่ ของทหารทุกเหล่านาวิกโยธิน รุ่นปี ๒๕๕๘ ผลัดที่ ๔
๓ มิถุนายน ๒๕๕๙
พลเรือโท รัตนะ วงษาโรจน์ ผู้บัญชาการหน่วยบัญชาการนาวิกโยธิน ให้การต้อนรับ รองผู้บัญชาการทหารบก/ผู้บัญชาการภูมิภาคทหารที่ ๓ กองทัพบก ราชอาณาจักรกัมพูชา ณ อาคารอเนกประสงค์หน่วยบัญชาการนาวิกโยธิน
๓ มิถุนายน ๒๕๕๙
พลเรือโท รัตนะ วงษาโรจน์ ผู้บัญชาการหน่วยบัญชาการนาวิกโยธิน ให้การต้อนรับ พลเอก เยือง โซ๊ะคน รองผู้บัญชาการทหารบกและผู้บัญชาการภูมิภาคทหารที่ ๓ กองทัพบก ราชอาณาจักรกัมพูชา
๑ มิถุนายน ๒๕๕๙