ผู้บัญชาการหน่วยบัญชาการนาวิกโยธิน แถลงข่าวการจัดการแข่งขัน เดิน-วิ่ง นาวิกโยธิน มาราธอนประจำปี๒๕๖๑ ประชาสัมพันธ์ถึงวัตถุประสงค์การจัดการแข่งขัน รายการนี้จะแข่งขันในวันที่๘ กรกฎาคม ๒๕๖๑ ที่จะถึงนี้ ที่หาดเตยงาม หน่วยบัญชาการนาวิกโยธิน และสร้างความเชื่อมั่นให้กับผู้เข้าร่วมการแข่งขันผ่านสื่อมวลชนที่ให้ความสนใจในแถลงข่าวครั้งนี้ โดยมีผู้สื่อมวลชนและผู้สนับสนุนการแข่งขันร่วมในงานแถลงข่าว ณ ห้องหาดเล็ก อาคารอเนกประสงค์ หน่วยบัญชาการนาวิกโยธิน
๑ มิถุนายน ๒๕๖๑
พลเรือโท ศังกร พงษ์ศิริ ผู้บัญชาการหน่วยบัญชาการนาวิกโยธิน เป็นประธานในการประกอบพิธีประดับเครื่องหมายยศ ให้กับผู้ที่ได้รับพระราชทานยศสูงขึ้น โดยมีผู้บังคับบัญชาชั้นสูงของ หน่วยบัญชาการนาวิกโยธิน ร่วมพิธี ณ ห้องประชุม ๑ กองบัญชาการหน่วยบัญชาการนาวิกโยธิน เมื่อวันที่ ๓๐ พฤษภาคม ๒๕๖๑
๓๐ พฤษภาคม ๒๕๖๑
พลเรือตรี Wu Xiaoyi ผู้ช่วยทูตทหารสาธารณรัฐประชาชนจีน เข้าเยี่ยมคำนับ พลเรือโท ศังกร พงษ์ศิริ ผู้บัญชาการหน่วยบัญชาการนาวิกโยธิน เพื่อแลกเปลี่ยนข้อคิดเห็นเกี่ยวกับการฝึกผสม นาวิกโยธิน ไทย-จีน(Blue Strike) และแสดงความยินดีในโอกาสที่ พลเรือโท ศังกร พงษ์ศิริ ผู้บัญชาการหน่วยบัญชาการนาวิกโยธิน ได้รับโปรดเกล้าฯพระราชทานยศและตำแหน่งสูงขึ้น โดยมีผู้บังคับคับบัญชาชั้นสูงของ หน่วยบัญชาการนาวิกโยธิน ร่วมให้การต้อนรับ ณ ห้องชลยุทธ์โยธิน กองบัญชาการหน่วยบัญชาการนาวิกโยธิน เมื่อวันที่ ๓๐ พฤษภาคม ๒๕๖๑
๓๐ พฤษภาคม ๒๕๖๑
พลเรือโท ศังกร พงษ์ศิริ ผู้บัญชาการหน่วยบัญชาการนาวิกโยธิน และคุณพรสิริ พงษ์ศิริ ภริยา เป็นประธานในพิธีวางศิลาฤกษ์อุโบสถและทอดผ้าป่าสามัคคี โดยมีพุทธศาสนิกชนในพื้นที่อำเภอสัตหีบ พื้นที่ใกล้เคียง และกรุงเทพมหานคร ร่วมพิธีเป็นจำนวนมาก ณ สำนักปฏิบัติธรรมเขาพลอย อำเภอสัตหีบ จังหวัดชลบุรี เมื่อวันที่ ๒๙ พฤษภาคม ๒๕๖๑
๒๙ พฤษภาคม ๒๕๖๑
พลเรือโท ศังกร พงษ์ศิริ ผู้บัญชาการหน่วยบัญชาการนาวิกโยธิน เข้าร่วมประชุมสัมมนา ผู้นำนาวิกโยธินภาคพื้นแปซิฟิก ประจำปี ๒๐๑๘ ( PALS-๑๘:Pacific Amphibious Leaders Symposium ๒๐๑๘ ) ตามคำเชิญของ พลโท David Berger ผู้บัญชาการนาวิกโยธินภาคพื้นแปซิฟิก สหรัฐอเมริกา เพื่อเสริมสร้างความร่วมมือของหน่วยทหารนาวิกโยธินภาคพื้นแปซิฟิก รวมทั้งแลกเปลี่ยนแนวความคิดของกำลังรบยกพลขึ้นบกในอนาคต อันจะนำมาซึ่งการพัฒนาหลักนิยมในการยกพลขึ้นบกเป็นประโยชน์ต่อกองทัพเรือไทยอย่างยิ่ง โดยมี ผู้บัญชาการนาวิกโยธินภาคพื้นแปซิฟิกกว่า ๒๐ ประเทศ ร่วมประชุมสัมมนา ณ โรงแรม Hilton Waikiki เมืองโฮโนลูลู มลรัฐฮาวาย ประเทศสหรัฐอเมริกา เมื่อวันที่ ๒๑-๒๔ พฤษภาคม ๒๕๖๑
๒๕ พฤษภาคม ๒๕๖๑
พลเรือโท ศังกร พงษ์ศิริ ผู้บัญชาการหน่วยบัญชาการนาวิกโยธิน และ คุณพรสิริ พงษ์ศิริ ประธานชมรมภริยานาวิกโยธิน ร่วมงานวันคล้ายวันสถาปนาสมาคมภริยาทหารเรือ ครบรอบ ๔๓ ปี และมอบเงินสนับสนุนเพื่อใช้ในกิจการของสมาคมภริยาทหารเรือ โดยมี คุณเกสรา ประทุมสุวรรณ นายกสมาคมภริยาทหารเรือให้การต้อนรับ ณ ห้องเจ้าพระยา หอประชุมกองทัพเรือ กรุงเทพมหานคร เมื่อวันที่ ๑๘ พฤษภาคม ๒๕๖๑
๑๘ พฤษภาคม ๒๕๖๑
พลเรือเอก ลือชัย รุดดิษฐ์ รองผู้บัญชาการทหารเรือ/ผู้อำนวยการฝึก กองทัพเรือ ๒๕๖๑ ตรวจเยี่ยมการฝึกภาคสนาม กองทัพเรือ ๒๕๖๑ ในการฝึกสนธิกำลังดำเนินกลยุทธ์ด้วยกระสุนจริง (CALFEX)เป็นหน่วยกรมผสม เพื่อตรวจสอบปัญหาข้อขัดข้อง พบปะพูดคุยและมอบแนวทางในการฝึก โดยมี พลเรือโท ศังกร พงษ์ศิริ ผู้บัญชาการหน่วยบัญชาการนาวิกโยธิน ให้การต้อนรับและบรรยายสรุปสถานการณ์การฝึกในภาพรวม ณ สนามฝึก กองทัพเรือ หมายเลข๑๖ บ้านจันทเขลม อำเภอ เขาคิชฌกูฏ จังหวัด จันทบุรี เมื่อวันที่ ๑ พฤษภาคม ๒๕๖๑
๒ พฤษภาคม ๒๕๖๑
พลเรือโท ศังกร พงษ์ศิริ ผู้บัญชาการหน่วยบัญชาการนาวิกโยธิน เดินทางร่วมงานวันคล้ายวันสถาปนา กองพันทหารราบที่ ๓ กรมทหารราบที่ ๑ กองพลนาวิกโยธิน หน่วยบัญชาการนาวิกโยธิน
๑ พฤษภาคม ๒๕๖๑
พลเรือโท ศังกร พงษ์ศิริ ผู้บัญชาการหน่วยบัญชาการนาวิกโยธิน เป็นประธานในพิธีเปิดกิจกรรมปลูกและอนุรักษ์ปะการังและปล่อยพันธ์สัตว์น้ำพื้นที่อ่าวนาวิกโยธิน เพื่อเฉลิมพระเกียรติสมเด็จพระเทพรัตนราชสุดาฯ สยามบรมราชกุมารี ในโอกาสวันคล้ายวันพระราชสมภพ ๒ เมษายน ๒๕๖๑ ณ อ่าวนาวิกโยธิน ค่ายกรมหลวงชุมพร อำเภออสัตหีบ จังหวัดชลบุรี เมื่อวันที่ ๒๗ เมษายน ๒๕๖๑
๒๗ เมษายน ๒๕๖๑
พลเรือโท ศังกร พงษ์ศิริ ผู้บัญชาการหน่วยบัญชาการนาวิกโยธิน เป็นประธานในพิธีลงนามความร่วมมือการอนุรักษ์ปะการังในพื้นที่อ่าวนาวิกโยธิน ระหว่าง หน่วยบัญชาการนาวิกโยธิน กับ บริษัท บีแอลซีพี เพาเวอร์ จำกัด ระยอง ภายใต้ชื่อ "โครงการฟื้นฟูนิเวศทางทะเลการอนุบาลและเพาะเลี้ยงปะการัง เกาะสะเก็ด ตำบลมาบตาพุด จังหวัดระยอง และเกาะไก่เตี้ย หาดเตยงาม อ่าวนาวิกโยธิน จังหวัดชลบุรี" ณ ห้องชลยุทธโยธิน กองบัญชาการหน่วยบัญชาการนาวิกโยธิน ค่ายกรมหลวงชุมพร อำเภอสัตหีบ จังหวัดชลบุรี
๒๗ เมษายน ๒๕๖๑
พลเรือโท ศังกร พงษ์ศิริ ผู้บัญชาการหน่วยบัญชาการนาวิกโยธิน เป็นประธานในพิธีประดับยศนายทหารสัญญาบัตร ให้แก่นายทหารประทวนที่ได้รับการเลื่อนฐานะเป็นนายทหารสัญญาบัตร
๒๖ เมษายน ๒๕๖๑
พลเรือโท ศังกร พงษ์ศิริ ผู้บัญชาการหน่วยบัญชาการนาวิกโยธิน เดินทางตรวจเยี่ยมการฝึกซ้อมของนักกีฬาโดดร่ม กองทัพเรือ ที่จะทำการแข่งขันในกีฬากองทัพไทย โดยปีนี้จัดการแข่งขันที่ค่ายนเรศวร จังหวัดเพชรบุรี
๒๔ เมษายน ๒๕๖๑
นายอยู่ เสนาธรรม ผู้อำนวยการสำนักบริหารพื้นที่อนุรักษ์ที่ 2 กรมอุทยานแห่งชาติ สัตว์ป่าและพันธุ์พืช เข้าเยี่ยมคำนับแสดงความยินดีกับ พลเรือโท ศังกร พงษ์ศิริ ผู้บัญชาการหน่วยบัญชาการนาวิกโยธิน ในวาระได้รับพระบรมราชโองการโปรดเกล้าฯ
๒๔ เมษายน ๒๕๖๑
๒๐ เมษายน ๒๕๖๑
พลเรือโท ศังกร พงษ์ศิริ ผู้บัญชาการหน่วยบัญชาการนาวิกโยธิน ร่วมพิธีประดับยศและมอบทุนการศึกษา นักเรียนจ่า ประจำปี ๒๕๖๑ ในส่วนการมอบทุนเป็นทุนของ นักเรียนจ่า พรรคเหล่านาวิกโยธิน จำนวน๑๓ ทุน
๑๙ เมษายน ๒๕๖๑
พลเรือโท ศังกร พงษ์ศิริ ผู้บัญชาการหน่วยบัญชาการนาวิกโยธิน ให้การต้อนรับ พลเรือตรีสุรสิงห์ ประไพพานิช ผู้อำนวยการโรงพยาบาลสมเด็จพระนางเจ้าสิริกิตติ์ เข้าเยี่ยมคำนับ
๑๙ เมษายน ๒๕๖๑