ฉก.ทพ.นย.ทร. โดย ร้อย.ทพ.นย.ที่ ๗ ร.ท.สายชล อุษาทิวากาล รอง ผบ.ร้อย. ได้ให้การต้อนรับ นางไมมูเนาะ สายู อายุ ๖๗ ปี และ น.ส.นูรมานี สะแม อายุ ๒๔ ปี อยู่บ้านเลขที่ ๓๗ ๑ ม.๔ ต.ลุโบะบายะ อ.ยี่งอ ผู้ซึ่งมีความสนใจในเรื่องการเกษตร ได้ขอเข้าเยี่ยมชมศูนย์การเรียนรู้เกษตรพอเพียง ของ ร้อย.ทพ.นย.ที่ ๗ ที่ได้ดำเนินการเป็นศูนย์เรียนรู้ต้นแบบให้กับกำลังพล และประชาชนทั่วไปที่สนใจด้านการเกษตร และการเลี้ยงสัตว์ เป็ด ไก่ ปลา ได้มาศึกษาเรียนรู้ โดยทาง ร้อย.ทพ.นย.ที่ ๗ ได้จัด จนท.ไว้คอยให้คำแนะนำ ณ ร้อย.ทพ.นย.ที่ ๗ บ.โคะ ม.๕ ต.จอเบาะ อ.ยี่งอ จว.นราธิวาส ผลการปฏิบัติ ประชาชนมีความสนใจ พร้อมทั้งได้นำความรู้ไปใช้ในครอบครัวของตน ปัจจุบัน บางครอบครัวได้จัดตั้งเป็นกลุ่มอาชีพเสริม และเป็นไปด้วยความเรียบร้อย เมื่อวันที่ ๒๑ กุมภาพันธ์ ๒๕๖๑