ฉก.ทพ.นย.ทร.โดย ร้อย.ทพ.นย.ที่ ๗ ร.ท.สายชล อุษาทิวากาล รอง ผบ.ร้อย และกำลังพล ร่วมกับประชาชน ทำการปิดกั้นน้ำที่ไหลผ่านประตูฝายทดน้ำเนื่องจากประตูน้ำได้ชำรุด และมีกิ่งไม้ ต้นไม้ ที่ไหลมาตามน้ำเข้าไปติดขัดอยู่ ทำให้มีช่องทางน้ำไหลออกจากฝายทดน้ำได้จึงไม่สามารถเก็บกักน้ำไว้ใช้ได้เพียงพอ ส่งผลกระทบถึงประชาชนผู้เป็นเกษตรกร และพืชพันธุ์ไม้ ที่อยู่ต้นน้ำขาดแคลนน้ำ ณ ฝายทดน้ำบ้านต้นตาล อันเนื่องมาจากพระราชดำริ ม.๒ ต.จอเบาะ อ.ยี่งอ จว.นราธิวาส มีผู้เข้าร่วมปฏิบัติ จำนวน ๒๔ คน ผลการปฏิบัติ เป็นไปด้วยความเรียบร้อย เมื่อวันที่ ๖ กุมภาพันธ์ ๒๕๖๑