ร.อ.สมชาติ กาญจมณี ผบ.ร้อย.ทพ.นย.ที่ ๑๑ และ ร้อย.ทพ.นย.ที่ ๙ พร้อมด้วย หน.ส่วนราชการ และองค์กรปกครองส่วน ท้องถิ่น ในพื้นที่ ต.ดอนทราย ร่วมกับ อ.ไม้แก่น และศูนย์วิจัยและพัฒนาประมงชายฝั่งปัตตานี ทำการปล่อยพันธุ์กุ้งแชบ้วย จำนวน ๑๐๐๐๐๐๐ ตัว ตามโครงการฟื้นฟูทรัพยากรชายฝั่งทะเล อันเนื่องมาจากพระราชดำริจังหวัดปัตตานี ณ บริเวณชายฝั่งทะเลอ่าวไทย สามแยก บ.รังมดแดง ม.๒ ต.ดอนทราย อ.ไม้แก่น จว.ปัตตานี โดยมีนายบำเหน็จ บินหรีม นายอำเภอไม้แก่น เป็นประธาน ภายหลังจากการปล่อยพันธุ์กุ้งแชบ้วย ได้ร่วมกับนายอำเภอไม้แก่น พร้อมด้วย หน.ส่วนราชการ เข้าพบปะเยี่ยมเยียนผู้นำท้องถิ่น ณ ร้านน้ำชา ตรงข้ามจุดรักษาการณ์ ชรบ.ดอนทราย เพื่อปรับทุกข์ผูกมิตร เสริมสร้างความเข้าใจและลดความหวาดระแวง ในการปฏิบัติงานของ จนท.รัฐ ผลการปฏิบัติไปด้วยความเรียบร้อย เหตุการณ์ทั่วไปปกติ เมื่อวันที่ ๓๐ มกราคม ๒๕๖๑