ฉก.ทพ.นย.ทร. โดย ร้อย.ทพ.นย.ที่ ๕ ฯ จัดกำลังพลให้การ รปภ. แก่ น.อ.บุญเกิด มูลละกัน ผบ.ฉก.ทพ.นย.ทร. , ว่าที่ ร.ต.จิรัสย์ ศิริวัลลภ นายอำเภอบาเจาะ , พ.ต.อ.ปัตตะ มะดาวา ผกก.สภ.บาเจาะ , นายธีรมัตถ์ แวยูโซ๊ะ นายกเทศบาลตำบลบาเจาะ , หน.ส่วนราชการต่าง ๆ และ ร.อ.บุญเหลือ ขีณาวัฒ ผบ.ร้อย.ทพ.นย.ที่ ๕ฯ เข้าร่วมกิจกรรมดื่มน้ำชายามเช้า ณ ร้านน้ำชาในตลาดบาเจาะ อ.บาเจาะ จว.นราธิวาส เพื่อเป็นการพบปะพูดคุย แลกเปลี่ยนข้อคิดเห็นและเสริมสร้างความร่วมมือกับหัวหน้าส่วนราชการต่าง ๆ ในพื้นที่ให้มากยิ่งขึ้น และก่อนเดินทางกลับได้พบปะเยี่ยมเยียนประชาชนในพื้นที่ ผลการปฏิบัติได้รับการตอบรับจากหัวหน้าส่วนราชการต่าง ๆ และประชาชนในพื้นที่เป็นอย่างดี เมื่อวันที่ ๑๘ ธันวาคม ๒๕๖๐
ร้อย.ทพ.นย.ที่ ๖ นำโดย ร.อ.สมพงษ์ เดชนอก พร้อม ชป.กร. ได้ไปร่วมกินน้ำชากาแฟยามเช้า เพื่อพูดคุยพบปะและหาข้อมูลและข่าวก่อความไม่สงบในพื้นที่ ได้นั้งพูดคุยกับชาวบ้านและลููกจ้างที่ทำการสร้างถนน ได้ข้อมูลว่าเกี่ยวกับการสร้างถนนว่า ใช้เวลา ประมาน ๒๐ เดือน จึงจะเสร็จสิ้น ผลการปฏิบัติ ได้รับการต้องรับเป็นอย่างดีและเป็นไปด้วยความเรียบร้อย เมื่อวันที่ ๑๘ ธันวาคม ๒๕๖๐