กรม ทพ.นย. โดย น.ท.วีระชัย จันทร์ทศ รอง.ผบ.กรม ทพ.นย. ดำเนินการจัดตั้งศูนย์เฝ้าระวังการแพร่ระบาดของโรคติดเชื้อไวรัสโคโรนา ๒๐๑๙ (COVID19)ณ บก.กรม ทพ.นย. บ้านโคกยามู ต.ไพรวัน อ.ตากใบ จว.นราธิวาส ไว้คัดกรองข้าราชการ และ อส.ทพ.นย. พร้อมทั้งผู้มาติดต่อราชการกับ กรม ทพ.นย. เพื่อเป็นการป้องกันการแพร่ระบาดของโรค เป็นไปอย่างมีประสิทธิภาพผลการปฏิบัติเป็นไปด้วยความเรียบร้อย เมื่อวันที่ ๒๓ มีนาคม ๒๕๖๓