ฉก.ทพ.นย.ทร. โดย จ.อ.อรรถวิโรจน์ เกษี หน.ชป.กร.ร้อย.ทพ.นย.ที่ ๘ ฐานวัดทุ่งคา พร้อมกำลังพล นำตัวนายมะรูเด็ง ปอรอสู ม.๗ บ้านกือดือแป ต.ละหาร อ.ยี่งอ จ.นราธิวาส ผู้ป่วยจิตเวช หลังจากฝากขังที่ สภ.ยี่งอ ไปตรวจสุขภาพที่ รพ.ยี่งอ เพื่อนำตัวส่ง รพ.จิตเวชสงขลา โดย ร.อ.ไพฑูรย์ ลาภไธสง ผบ.ร้อย.ทพ.นย.ที่ ๘ ได้สนับสนุนน้ำมันเต็มถังใช้ในการส่ง นายมะรูเด็ง ปอรอสู ไปส่งที่ รพ.จิตเวชสงขลา มี นางสาวนิสา ดารายีสาฮอ กำนันตำบลละหาร และนายอิลเลียส อุษมาน อิหม่ามปะจำมัสยิดอัลบายาล เป็นผู้นำส่ง ผลการปฏิบัติเป็นไปด้วยความเรียบร้อย ประชาชนในพื้นที่รู้สึกขอบคุณที่หน่วยงานทหารในพื้นที่ คอยใส่ใจดูแลประชาชน ช่วยเหลือประชาชน พร้อมทั้งเป็นการสร้างความสัมพันธ์อันดีระหว่างหน่วยงานทหารและประชาชนในพื้นที่ให้แนบแน่นมากยิ่งขึ้น เมื่อวันที่ ๑๓ มกราคม ๒๕๖๓