กรม ทพ.นย. เปิดรับสมัครอาสาสมัครทหารพรานนาวิกโยธิน โดยมี น.ท.วัชระ โคตรพัฒน์ รอง ผบ.กรม ทพ.นย. เป็นผู้ควบคุมการรับสมัคร อส.ทพ.นย.ในครั้งนี้ ตั้งแต่วันที่ ๑๒ ถึง ๑๔ ธันวาคม ๒๕๖๓ ผลโดยรวมเสร็จสิ้นการรับสมัคร มีผู้สมัครเพศชาย จำนวน ๑๑๕ นาย และ เพศหญิง จำนวน ๑๘๒ นาย ณ อาคารหมายเลข ๗ หน่วยบัญชาการนาวิกโยธิน ค่ายกรมหลวงชุมพร ต.สัตหีบ อ.สัตหีบ จว.ชลบุรี ผลการปฏิบัติเป็นไปด้วยความเรียบร้อย เมื่อวันที่ ๑๔ ธันวาคม ๒๕๖๒