ฉก.ทพ.นย.ทร. โดย ร้อย.ทพ.นย.๑ นำโดย ร.อ.กิตติกานต์ นาคำภา ผบ.ร้อย.ทพ.นย.๑ พร้อมชุด ชป.กร. เข้าทำการฝึกซ้อมแผนเผชิญเหตุให้กับชุด ชคต.ปะลุกาสาเมาะ เพื่อให้กำลังพลภายในชุค ชคต.ดังกล่าวเข้าใจในการปฏิบัติและทราบแผนการปฏิบัติของตนเองเมื่อเกิดเหตุกับ ชุด ชคต. โดยสมมุติเหตุการณ์ว่า ชคต.ปะลุกาสาเมาะ โดนโจมตีจากกำลังฝ่ายตรงข้ามบริเวณป่าด้านหลัง ชคต. การปฏิบัติและซักซ้อมกระทำทั้งเปิดและปิดจังหวะ เพื่อให้กำลังพลในชุด ชคต. เข้าใจในการปฏิบัติเพื่อสำหรับรับตรวจจากคณะ รองเลขาธิการ ผอ.กอ.รมน.ภาค ๔ สน. ผลการปฏิบัติ เป็นไปด้วยความเรียบร้อย ร้อย.ทพ.นย.๑ ได้รับความร่วมมือจาก ชุด ชคต.ปะลุกาสาเมาะ เป็นอย่างดี ทุกตำแหน่งของผู้ปฏิบัติเข้าใจในแผนและการวางตัวของตัวเองเมื่อเกิดเหตุการณ์ และสามารถนำไปปฏิบัติเมื่อเกิดเหตุการณ์ได้ ระหว่างทำการฝึกและซักซ้อมเหตุการณ์ปกติ กำลังพลทุกนายปลอดภัยเมื่อวันที่ ๒ ธันวาคม ๒๕๖๑