ฉก.ทพ.นย.ทร โดย ร.อ.ไพฑูรย์ ลาภไธสง ผบ.ร้อย.ทพ.นย.ที่ ๘ ฐานวัดทุ่งคา จัดกิจกรรม ตามเจตนารมณ์ ของ ผอ.รมน.ภาค ๔ ต้องการให้นำกำลังประจำถิ่น อส. และกำลังประชาชนมาใช้ในการปฏิบัติงานรักษาความปลอดภัยหมู่บ้าน และ ตำบลการตั้งด่านตรวจ จุดตรวจ การปลูกฝังอุดมการณ์ สร้างความเข้าใจในยุทธศาสตร์ ยุทธวิธีของ ผกร. รักษาความปลอดภัยเขตเมืองเศรษฐกิจชุมชนเขตเทศบาลและมาตรการเชิงรับ,ควบคุมพื้นที่ตามเส้นทาง รปภ.ครู และอื่น มีการปฏิบัติดังนี้ แยกการฝึกเป็นสถานี ๑. การปลูกฝังอุดมการณ์ ๒. การฝึกบุคคลท่าเบื้องต้น ท่ามือเปล่าและท่าอาวุธ ๓. การใช้อาวุธประจำกายและกฎการใช้กำลัง ๔. การปฐมพยาบาลเบื้องต้น ๕. การ รปภ.สถานที่และการ รปภ.เส้นทาง ๖. การตั้งจุดตรวจ จุดสกัด ๗. กาสังเกตและจดจำบุคคล วัตถุ ยานพาหนะต้องสงสัย ๘. การติดต่อสื่อสารและการรายงานข่าวสาร ณ ตลาดการเกษตร ต.ละหาร อ.ยี่งอ จว.นราธิวาส ได้รับความร่วมมือจาก ผู้นำท้องที่,ผู้นำท้องถิ่น ทพ.สันติสุข ๔๐๕ ตำรวจภูธร สภ.อ.ยี่งอ ปลัด ต.ละหาร ปลัด ต.ยี่งอ ปลัดฝ่ายความมั่นคง และ ชุดคุ้มครองตำบล ผลการปฏิบัติเป็นไปด้วยความเรียบร้อยขณะปฏิบัตอหน้าที่เหตุการณ์ปกติเมื่อวันที่ ๑๘ พฤศจิกายน ๒๕๖๑