กรมทหารพราน นย. ได้เปิดการฝึก อส.ทพ.นย. ตั้งแต่ ๑ พ.ค.๖๐ เป็นต้นมานั้น ได้นำ อส.ทพ.นย. ทั้งผู้หญิง และผู้ชาย มาทำการตรวจสอบลายนิ้วมือ เพื่อสอบประวัติอาชญากรรม และในช่วงกลางคืนได้อบรมความรู้ต่าง ๆ ทั้งทางด้านสุขภาพ กำลังพล และยุทธการ ต่าง ๆ อีกหลายวิชา เพื่อให้ อส.ทพ.นย. มีประสิทธิภาพมากยิ่งขึ้นไป เพื่อนำความรู้ไปใช้ในการปฏิบัติงานจริงในสามจังหวัดชายแดนภาคใต้