ร้อย.ทพ.นย.ที่. ๒ โดย ร.อ. กันหา บุญยงค์ ผบ.ร้อย จัดกิจกรรมการณรงค์ปลูกปอเทือง เนื่องในวันดินโลก ๕ ธันวาคม ๒๕๖๑ โดยดำเนินการปลูกปอเทื่องในพื้นรับผิดชอบ ผลการปฏิบัติได้ทำเป็นแปลงพร้อมกับหว่านเมล็ดพันธุ์เรียบร้อย รอผลการงอกต่อไปเมื่อวันที่ ๑๘ ตุลาคม ๒๕๖๑
นำโดย ร.ท วินัย พุ่มทอง รอง ผบ ร้อย ทพ.นย.ที่ ๖ พร้อมด้วยกำลังพล ชป.กร. ทำการปลูกปอเทืองที่หน้าฐาน ร้อย.ทพ.นย.ที่๖ เนื่องในวันดินโลก ๔ ธันวาคม ๖๑ เพื่อน้อมลำลึกถึงพระมหากรุณาธิคุณของ พระบาทสมเด็จพระปรมินทรมหาภูมิพลอดุลยเดช บรมนาถบพิตร ที่ทรงศึกษาค้นคว้าวิธีการจัดการดินและการแก้ปัญหาทรัพยากรดินมากว่า ๗๐ ปี ที่หมู่.๔ บ้านบลูกาสนอ ต.ตะปอเยาะ อ.ยี่งอ จ.นราธิวาส ผลการปฏิบัติ การปลูกปอเทืองเสร็จสิ้นได้ด้วยดี ทุกคนร่วมมือกันดีมาก ผลการปฏิบัติเป็นไปด้วยความเรียบร้อยเมื่อวันที่ ๑๘ ตุลาคม ๒๕๖๑