ฉก.ทพ.นย.ทร.โดย ร.อ.ประยูร หิรัญรักษ์ ผบ.ร้อย.ทพ.นย.ที่ ๙ พร้อมด้วย ชป.กร. ดำเนินการประชุมชาวบ้านไม้แก่น ม.๑ และบ้านใหญ่ ม.๓ ต.ไม้แก่น และบ้านดินเสมอ ม.๑ ต.ตะโละไกรทอง ที่นับถือศาสนาพุทธ เพื่อปลอบขวัญให้กำลังใจ ชี้แจงสถานการณ์เหตุความรุนแรง และแผนการ รปภ.ไทยพุทธ ในพื้นที่ จชต. ณ ที่ทำการ พัน.อรบ.ไม้แก่น ม.๑ ต.ไม้แก่น อ.ไม้แก่น จว.ปัตตานี โดยมีพี่น้องประชาชนนับถือศาสนาพุทธ มาประชุม ประมาณ ๑๒๐ คน และกำลัง ๓ ฝ่าย ประกอบด้วย ผบ.ร้อย.ทพ.นย.ที่ ๙ รอง ผกก.สส.สภ.ไม้แก่น และปลัดอำเภองานป้องกันอำเภอไม้แก่น ร่วมกันชี้แจงแผน รปภ.ดังกล่าว จนพี่น้องประชาชนเข้าใจดี จากนั้น ๓ ฝ่าย ร่วมกันมอบน้ำยาอเนกประสงค์ให้ผู้มาประชุมกลับไปใช้ในครัวเรือน ซึ่ง ร้อย.ทพ.นย.ที่ ๙ เป็นผลิตน้ำยาดังกล่าว ผลการปฏิบัติ เป็นไปด้วยความเรียบร้อยเมื่อวันที่ ๑๒ กันยายน ๒๕๖๑