ฉก.ทพ.นย.ทร.โดย ร้อย.ทพ.นย.ที่ ๙ ทำการปิดการฝึกอบรมเยาวชนกลุ่มเสี่ยง ลูกผู้ชาย ทำดีเพื่อแผ่นดิน ณ ห้องเรียน ร้อย.ทพ.นย.ที่ ๙ ม.๓ บ.ใหญ่ ต.ไม้แก่น อ.ไม้แก่น จว.ปัตตานี โดยมี รอง ผกก.สส.สภ.ไม้แก่น ผอ.โรงเรียนวัดโชติรส ผอ.สช.ไม้แก่น ผู้นำศาสนา ผู้ใหญ่บ้าน ผู้ช่วยผู้ใหญ่บ้าน ผู้ปกครองของเยาวชนดังกล่าวมาร่วมพิธีปิดการฝึกอบรม โดยมี นายบำเหน็จ บินหรีม นายอำเภอไม้แก่น เป็นประธานในการนี้ในช่วงเวลา ๑๒๓๐๐ ได้รับการสนับสนุน ทหารพรานหญิง จาก มว.ทพ.หญิง ฉก.ทพ.นย.ทร.มาดำเนินการปรับเปลี่ยนพฤติการณ์จนถึงพิธีปิด ผลการปฏิบัติ เยาวชน และผู้ปกครองมีความเข้าใจสถานการณ์ ความสันติสุข โดยใช้แนวทางสันติวิธี หลักของศาสนาที่ถูกต้อง ทุกคนดีใจมาก และเป็นไปด้วยความเรียบร้อย เมื่อวันที่ ๔ กันยายน ๒๕๖๑