ฉก.ทพ.นย.ทร.โดย ร.อ.ประยูร หิรัญรักษ์ ผบ.ร้อย.ทพ.นย.ที่ ๙ พร้อมด้วย ครู กศน.อำเภอไม้แก่น และวิทยากรสอนภาษามาลายูถิ่น ภาษายาวี ทำการปฐมนิเทศ และสอนให้ความรู้ภาษามาลายูถิ่น ภาษายาวี ให้กับกำลังพลในสังกัด ณ ห้องเรียน ร้อย.ทพ.นย.ที่ ๙ ม.๓ บ.ใหญ่ ต.ไม้แก่น อ.ไม้แก่น จว.ปัตานี ในการนี้ ร้อย.ทพ.นย.ที่ ๙ จัด จนท.โครง และ อส.ทพ.นย.ที่ไม่ติดภารกิจเข้าศึกษาเรียนรู้ภาษาดังกล่าว จำนวน ๓๐ นาย ผลการปฏิบัติ กำลังพลมีความตั้งใจเรียนเป็นอย่างดี และเป็นไปด้วยความเรียบร้อยเมื่อวันที่ ๑ กันยายน ๒๕๖๑