ฉก.ทพ.นย.ทร. โดย ร้อย ทพ.นย.ที่ ๓ นำโดย ร.ท.บพิตร ปาเบ้า รอง ผบ.ร้อย.ทพ.นย.ที่ ๓ พร้อมด้วย ชป.กร.ได้ไปพบปะ ปรึกษาหารือ กับ นายรอซะ มะซู ผู้ใหญ่บ้านหมู่ที่ ๕ และบัณฑิตอาสา ลงพื้นที่ตรวจสภาพบ้านของนายแสมสูดิง กะนิ เลขที่ ๑๖๗ ม.๕ บ้านปะลุกา ต.กาเยาะมาตี อ.บาเจาะ จ.นราธิวาส หลังจากได้รับการประสานงานจากบัณฑิตอาสาฯ ในการขอความช่วยเหลือซ่อมแซมบ้านให้กับคนพิการ ที่ขาดทรัพย์และกำลังในการก่อสร้าง ซึ่งทางด้านนายแสมสูดิง กะนิ ได้รับอุปกรณ์สร้างบ้านจากนิคมสร้างตนเองศรีสาคร มาจำนวนหนึ่ง แต่ไม่สามารถทำงานซ่อมแซมบ้านเองได้ ทำหายอุปกรณ์บางอย่างชำรุดเสียหายและสูญหายไปแล้วบางส่วน ผลการปฏิบัติ เป็นไปด้วยความเรียบร้อย ได้รับคำขอบคุณจากทาง ผญบ.และ ทีมงาน ที่ จนท.จะดำเนินการให้ ระหว่างปฏิบัติหน้าที่เหตุการณ์ปกติ กำลังพลทุกนายปลอดภัยเมื่อวันที่ ๑ กันยายน ๒๕๖๑