ฉก.ทพ.นย.ทร. โดย ร้อย.ทพ.นย.ที่ ๓ นำโดย ร.ท.บพิตร ปาเบ้า รอง ผบ.ร้อย.ทพ.นย.ที่ ๓ พร้อมชุด ชป.กร. เข้าพบปะเยี่ยมเยือนพร้อมมอบสิ่งของพระราชทานให้กับครอบครัว ให้กับ เด็กชาย อาหามะอาดาฟี นิเลาะ อยู่บ้านเลขที่ ๒๒ ต.บาเระใต้ อ.บาเจาะ จว.นราธิวาส หมู่บ้านเสริมสร้างความมั่นคง ระดับ ๑ ซึ่งเป็นเด็กพิการซับซ้อน ครอบครัวอยากจน อาศัยอยู่กับบิดา และญาติ ร้อย.ทพ.นย.ที่ ๓ จึงเข้าทำการสำรวจ และมอบสิ่งของพระราชทานให้กับครอบครัวดังกล่าว ผลการปฏิบัติ เป็นไปด้วยความเรียบร้อย ได้รับคำขอบคุณ จากครอบครัว เด็กชาย อาหามะอาดาฟี นิเลาะ เป็นการสร้างความสัมพันธ์อันดีระหว่างเจ้าหน้าที่ทหาร และประชาชนในพื้นที่ ระหว่างปฏิบัติหน้าที่เหตุการณ์ปกติ กำลังพลทุกนายปลอดภัยเมื่อวันที่ ๓๐ สิงหาคม ๒๕๖๑