ฉก.ทพ.นย.ทร. โดย ร.อ.ไพฑูรย์ ลาภไธสง ผบ.ร้อย.ทพ.นย.ที่ ๘ ฐานวัดทุ่งคา ร.ต.รณรงค์ แช่มชื่น รอง ผบ.ร้อย. จ.อ.อรรถวิโรจน์ เกษี รอง หน.ชป.กร. นายเจษฏา คงสอนหมาน ผญบ.ม.๘ บ้านทุ่งคา กลุ่มชมรมเสื้อเขียวอำเภอยี่งอ ประชาชนชาวไทยพุทธและมุสลิม พร้อมกำลังพล รวม ๑๕ คน ได้เข้าร่วมกิจกรรมพหุวัฒนธรรมระหว่างพี่น้องไทยพุทธและไทยมุสลิม ทาสีกำแพงมัสยิด ณ มัสยิดอัดดีนิลอิสลามีย์ ม.๓ บ้านปูตะ ต.ละหาร อ.ยี่งอ จว.นราธิวาส โดยมี นางนิสา ดารายีสาฮอ กำนันตำบลละหาร ให้การต้อนรับ พร้อมกันนี้ เป็นการเชื่อมความสัมพันธ์ที่ดีระหว่างพี่น้อง สองศาสนา โดยมีพหุวัฒนธรรมเป็นตัวเชื่อม เเสดงถึงความกลมเกลียวกันไม่แบ่งเเยก เมื่อมีกิจกรรมและปัญหาจะร่วมสู้ ก้าวไปด้วยกัน ผลการปฏิบัติ เป็นไปด้วยความเรียบร้อย พี่น้องไทยมุสลิมและไทยพุทธ รู้สึกขอบคุณที่หน่วยงานทหารในพื้นที่ ได้จัดกิจกรรมที่ดีเช่นนี้ และขอให้มีกิจกรรมเชื่อมความสัมพันธ์อันดีต่อไปเมื่อวันที่ ๒๕ สิงหาคม ๒๕๖๑