ฉก.ทพ.นย.ทร. โดย ร้อย.ทพ.นย.ที่ ๕ ร.ท.เกียรติภูมิ กลับกลายดี รอง ผบ.ร้อย.ทพ.นย.ที่ ๕ พร้อม ชป.กร.ร่วมทำบุญตักบาตรกับพุทธศาสนิกชนบ้านแป๊ะบุญ หมู่ ๒ ต.บาเจาะ อ.บาเจาะ จว.นราธิวาส เนื่องในวันธรรมสวนะ แรม ๘ ค่ำ เดือนแปด โดยมีพระภิกษุสงฆ์จำนวน ๔ รูป เจริญพระพุทธมนต์และแสดงธรรมเทศนา ๑ กัณฑ์ ณ วัดอุไรรัตนาราม บ.เปาเบาะ ม.๕ ต.บาเจาะ อ.บาเจาะ จ.นราธิวาส เพื่อเป็นการรักษาประเพณีอันดีงามของพุทธศาสนิกชน และพบปะเยี่ยมเยียนระหว่าง จนท.ทหารกับประชาชนที่นับถือศาสนาพุทธในพื้นที่ หลังจากนั้นจึงรับประทานอาหารร่วมกัน การปฏิบัติเป็นไปด้วยความเรียบร้อย เมื่อวันที่ ๔ สิงหาคม ๒๕๖๑