ฉก.ทพ.นย.ทร.โดย ร้อย.ทพ.นย.ที่ ๙ มอบหมายให้ พ.จ.อ.เฉลิมพล พชระพาทย์ พร้อมด้วยกำลังพล จำนวน ๑ ชป. ร่วมกับประชาชนจิตอาสาตำบลตะโละไกรทอง ประมาณ ๓๐ คน นำโดย นายยะห์ยา แคเมาะ อีหม่ามประจำมัสยิดดารุสสาลาม และ ผู้ใหญ่บ้าน บ.ทะเล ม.๒ ต.ตะโละไกรทอง อ.ไม้แก่น จว.ป้ตตานี ร่วมกันพัฒนาตัดหญ้าและวัชพืชสะพานริมคลองบ้านทะเล ผลการปฏิบัติได้รับการตอบรับจากประชาชนจิตอาสาที่มาร่วมพัฒนาเป็นอย่างดี กำลังปลอดภัย เหตุการณ์ปกติเมื่อวันที่ ๓๐ กรกฎาคม ๒๕๖๑