ฉก.ทพ.นย.ทร. โดย ร้อย.ทพ.นย. ที่ ๕ จัดกำลังพล ๑ ชป.โดยจ.อ.ประมูล ก. หน.ชป.๒ เข้าร่วมกิจกรรมขององค์กรภาคประชาชนเพื่อสันติเเละเศษฐกิจพอเพียงอำเภอบาเจาะ กลุ่มเสื้อเขียว ได้นำลูกบอล EM มาโยนลงน้ำเพื่อบำบัดน้ำเสียที่ บึงบากง บ.บากง ม.๖ ต.ลุโบะสาวอ อ.บาเจาะ จ.นราธิวาส ผลการปฏิบัติเป็นไปด้วยความเรียบร้อยได้รับความร่วมมือจากทางผู้ใหญ่บ้านและประชาชนในหมู่บ้านเป็นอย่างดีเมื่อวันที่ ๒๘ กรกฎาคม ๒๕๖๑