ร้อย.ทพ.นย.ที่ ๑๐ โดย ร.อ.สุบรรณ ส่งสวัสดิ์ ผบ.ร้อย.ทพ.นย.ที่ ๑๐ ได้นำกำลังพลในสังกัดอัญเชิญพระพุทธรูปประจำฐาน ร่วมกับข้าราชการและประชาชนชาว ไทย พุทธ ในพื้นที่ เข้าร่วมขบวน แห่เทียนพรรษาจาก วัดสารวัน บ.สารวัน ม.๒ ต.ไทรทอง อ.ไม้เเก่น จว.ปัตตานี ไปวัดโชติรส บ.ดินเสมอ ม.๑ ต.ตะโละไกรทอง อ.ไม้แก่น ถวายเทียนพรรษา ณ วัดไม้แก่น บ.ใหญ่ ม.๑ ต.ไม้แก่น อ.ไม้แก่น และ วัดมหันตคาม บ.ใหญ่ ม.๑ ต.ไม้แก่น อ.ไม้แก่น จว.ปัตตานี จากนั้น จึงได้ร่วมรับประธานอาหารร่วมกับกำลังพลและชาวบ้าน โดยวัตถุประสงค์ของการจัดกิจกรรมในครั้งนี้ เพื่อเป็นการทำนุบำรุงพระพุทธศาสนา สืบทอดประเพณีและวัฒนธรรมที่สำคัญของชาว ไทย พุทธ บรรยากาศเต็มไปด้วยบุญกุศล ผลการปฏิบัติเป็นไปด้วยความเรียบร้อย กำลังพลและประชาชนปลอดภัย เมื่อวันที่ ๒๖ กรกฎาคม ๒๕๖๑