ฉก.ทพ.นย.ทร. โดย ร้อย.ทพ.นย.ที่ ๕ พ.จ.อ.สุทิน นอบไทย ผบ.ฐานปฎิบัติการน้ำตกปาโจและกำลังพลในฐาน ได้ไปติดตั้งไฟส่องสว่างและเดินสายไฟภายในบ้านและตามเส้นทางเดินให้กับ ด.ญ.บารียะห์ มะแส บ.บือราแง ม.๔ ต.ลุโบะสาวอ อ.บาเจาะ จว.นราธิวาส เพื่อเป็นแสงสว่างให้กับน้องได้เดินไปเรียนอัลกุรอาน เนื่องจากเส้นทางออกจากบ้านไปมัสยิดมืดมากเพราะต้องเดินผ่านสวนยางและทุ่งนา เสี่ยงต่ออันตรายจากสัตว์มีพิษ ซึ่งน้องปฎิบัติอย่างนี้ทุกวันช่วงตอนเย็นถึงค่ำพร้อมกับมอบพัดลมให้กับน้อง โดยมีผู้ใหญ่บ้าน หมู่ ๔ บ.บือราแง ต.ลุโบะสาวอ อ.บาเจาะ จว.นราธิวาส เป็นตัวแทนมอบ ผลการปฎิบัติเป็นไปด้วยความเรียบร้อย ประชาชนในพื้นที่ซาบซึ้งและขอบคุณที่ จนท.ทหาร เข้ามาดำเนินการให้ความช่วยเหลือเมื่อวันที่ ๔ กรกฎาคม ๒๕๖๑