ฉก.ทพ.นย.ทร. โดย ร้อย.ทพ.นย.ที่ ๗ จัดกำลังพลเข้าร่วมกิจกรรมพหุวัฒนธรรมโดยดำเนินการทาสีมัสยิดร่วมกับประชาชนไทยพุทธและไทยมุสลิม ณ มัสยิดซอฮาบีย์อุมัรบินค็อบต็อบ บ.ยือเลาะ ม.๙ ต.จอเบาะ อ.ยี่งอ จว.นราธิวาส มีผู้เข้าร่วมกิจกรรม ประมาณ ๑๘ คน ประกอบด้วย ผู้ใหญ่บ้าน ผช.ผู้ใหญ่บ้านประชาชนทั้งไทยพุทธและมุสลิม ผลการปฏิบัติทุกคนร่วมมือร่วมแรงกันเป็นอย่างดี และเป็นไปด้วยความเรียบร้อยเมื่อวันที่ ๒๙ มิถุนายน ๒๕๖๑
ฉก.ทพ.นย.ทร. นำโดย ร.อ.ไพฑูรย์ ลาภไธสง ผบ.ร้อย ทพ.นย. ที่ ๘ ฐานวัดทุ่งคา พ.จ.อ.ภิรมย์ เพ็งพูลเดช หน.ชป.กร. ฯ ประชาชนในพื้นที่ ม. ๕ บ้านโต๊ะแม และประชาชน ม.๘ บ้านทุ่งคา ต.ละหาร อ.ยี่งอ จว.นราธิวาส ได้ร่วมกัน ทำความสะอาดกำแพงและทาสีรองพื้น กำแพมัสยิดบ้านโต๊ะแม เพื่อเป็นการเตรียม จัดกิจกรรม พหุวัฒนธรรม เป็นการทาสีกำแพงมัสยิดบ้านโต๊ะแม ชาวบ้านมีความสามัคคีกันช่วยกันทำด้วยความเต็มใจและตั้งใจ ผลการปฏิบัติงานเป็นไปด้วยความเรียบร้อยเมื่อวันที่ ๑ กรกฎาคม ๒๕๖๑
ร้อย.ทพ.นย.ที่ ๖ นำโดย ร.ท. สุเทพ อินณรงค์ รอง ผบ.ร้อย นำชุด ชป กร. นำกำลังพลร่วมกับประชาชน ม.๑ บ้านตะปอเยาะ ช่วยกันปรับปรุงทาสี และทำความสะอาด มัสยิดดารุลอามาน หมู่ที่ ๑ บ้านตะปอเยาะ ต.ตะปอเยาะ อ.ยี่งอ จ.นราธิวาส เพื่อเตรียมสถานที่ ในการตอนรับคณะกรรมการตรวจ โต๊ะอีหม่ามดีเด่นประจำจังหวัด ผลการปฏิบัติเป็นไปด้วยความเรียบร้อย ชาวบ้านกล่าวขอบคุณและดีใจที่ทหารมาช่วยปรับปรุงมัสยิดในครั้งนี้เหตุการณ์โดยทั่วไปปกติเมื่อวันที่ ๒ กรกฎาคม ๒๕๖๑
ฉก.ทพ.นย.ทร. โดย ร้อย.ทพ.นย.ที่ ๕ น.อ.บุญเหลือ ขีณาวัฒ ผบ.ร้อย.ทพ.นย.ที่ ๕ ร่วมกับ พระสมุห์ จิรพนธ์ สุขเกษม เจ้าอาวาสวัดอุไรรัตนราม ชป.สันติสุขที่ ๔๐๕ ผู้นำชุมชน ผู้นำศาสนาอิสลามและประชาชนชาวไทยพุทธและชาวไทยมุสลิมในพื้นที่ ร่วมกันทำความสะอาดตาดีกาประจำมัสยิตริยาฎอตุลญันนะห์ หมู่ ๕ บ.เปาเบาะ ต.บาเจาะ จว.นราธิวาส เพื่อเตรียมการทาสีใหม่ เป็นการกระชับความสัมพันธ์ให้แน่นแฟ้นและแสดงถึงความสามัคคี การอยู่ร่วมกันในสังคมพหุวัฒนธรรมอย่างปกติสุข ผลการปฏิบัติได้รับความร่วมมือร่วมใจจากผู้นำศาสนาและประชาชนทั้งสองศาสนา แสดงออกถึงความรักความสามัคคีและการอยู่ร่วมกันเป็นอย่างดีเมื่อวันที่ ๔ กรกฎาคม ๒๕๖๑
ฉก.ทพ.นย.ทร. นำโดย ร.อ.ไพฑูรย์ ลาภไธสง ผบ.ร้อย ทพ.นย. ที่ ๘ ฐานวัดทุ่งคา พ.จ.อ.ภิรมย์ เพ็งพูลเดช หน.ชป.กร. พร้อมชุด ชป.กร. ได้ทำกิจกรรม พหุวัฒนธรรม ทาสีสถาบันศึกษาปอเนาะ ดารุลมุมีมีน ม.๑ ต.ละหาร อ.ยี่งอ จว.นราธิวาส และ มอบธงชาติ ให้ใหม่แทนของเก่าที่ขาดชำรุด โดยมี นาย รอซึมิง วี ผู้ใหญ่บ้าน คอยให้การต้อนรับ มีประชาชน หมู่ ๘ ต.ละหาร อ.ยี่งอ จว.นราธิวาส ได้เข้าร่วมในกิจกรรมในครั้งนี้ ผลการปฏิบัติงานเป็นไปด้วยความเรียบร้อยเมื่อวันที่ ๔ กรกฎาคม ๒๕๖๑