ร้อย ทพ.นย.ที่ ๖ นำโดย จ.อ.ชลาพันธ์ บุญยัง รองหน.ชป.กร. นำชุด ชป.กร เข้าร่วมกับ เด็กนักเรียน อาจารย์ ร่วมกัน เตรียมดินเพื่อทำแปลงเกษตร ให้เป็นศูนย์การเรียนรู้การทำเกษตร ตามหลักปรัชญาเศรษฐกิจพอเพียง ตามแนวพระราชดำริ ของ รัชกาลที่ ๙ และเพื่อเป็นอาหารกลางวันให้กับนักเรียน ณ โรงเรียนบ้านบลูกาสนอ หมู่ที่ ๔ บ้านบลูกาสนอ หมู่บ้านเสริมความมั่นคงระดับ ๒ ต.ตะปอเยาะ อ.ยี่งอ จ.นราธิวาส ผลการปฏิบัติ เด็กนักเรียนและอาจารย์ได้ช่วยกันใส่ปุ๋ยคอกและอินทรีวัตถุในแปลงเพื่อปรับสภาพดิน และปรึกษาหารือกัน เพื่อเตรียมปลูกพืชพันธุ์ต่อไป ผลการปฏิบัติเป็นไปด้วยความเรียบร้อยเหตุการณ์โดยทั่วไปปกติเมื่อวันที่ ๒๙ มิถุนายน ๒๕๖๑