ฉก.ทพ.นย.ทร. โดย ชป.กร. ร้อย.ทพ.นย.ที่ ๗ ได้เข้าสังเกตุการณ์และตรวจสอบ กลุ่มองค์กรภาคเอกชน ชื่อว่า กลุ่ม NM ( Neo-Mind ) ตั้งอยู่ที่ ๒๘ ๑ ถ.ปากน้ำ อ.เมือง จว.ปัตตานี โดยมี นส.รอฮานี ดาโอ๊ะ เป็นประธานกลุ่ม เข้ามาแจกถุงยังชีพ ให้กับประชาชน ณ ศูนย์เกษตร บ้านกูแบบาเดาะ ม.๔ ต.ลุโบะบายะ อ.ยี่งอ จว.นราธิวาส ซึ่งมีนายดือมามะ มิง ผญบ.ม.๔ คอยอำนวยในการรับแจก จากการสอบถาม นส.รอฮานี ดาโอ๊ะ ได้ให้ข้อมูลว่า กลุ่มของตนเป็นกลุ่มจิตอาสาช่วยเหลือสังคม แต่ยังไม่ได้จดทะเบียน ซึ่งกิจกรรมครั้งนี้ได้รับทุนจากองค์กรต่างประเทศ สามองค์กรดังนี้ AMAN Asian reaovre foundation Helping hand for relief and development HHRD มามอบข้าวสารอาหารแห้งแก่ผู้ยากไร้ช่วงเดือนรอมฎอนใน จว.นราธิวาส จำนวน ๒ พื้นที่ละ ๕๐ ชุด โดยอีกทีหนึ่งคือ อ.สุไหปาดี ผลการปฏิบัติทางกลุ่มได้ให้ความร่วมมือเป็นอย่างดีและเป็นไปด้วยความเรียบร้อย เมื่อวันที่ ๖ มิถุนายน ๒๕๖๑