ร้อย.ทพ.นย.ที่ ๑๑ โดย ร.อ.สมชาติ กาญจนมณี ผบ.ร้อย. ได้เข้ามอบทุนการศึกษา ให้แก่เด็กนักเรียนที่เรียนดี แต่ขาดแคลนทุนทรัพย์ ประจำเดือน มิ.ย.๖๑ รวม ๓ โรงเรียน ละ ๑ ทุน ในพื้นที่รับผิดชอบต.ดอนทราย อ.ไม้แก่น จว.ปัตตานี ดังนี้ ๑. โรงเรียนบ้านป่าไหม้ ม.๑ จำนวน ๑ ทุน ๒. โรงเรียนบ้านรังมดแดง ม.๒ จำนวน ๑ ทุน ๓. โรงเรียนบ้านละเวง ม.๓ จำนวน ๑ ทุน ผลการปฏิบัติไปด้วยเรียบร้อย เป็นการช่วยสร้างขวัญกำลังใจ และส่งเสริมให้เด็กนักเรียนที่เรียนดี แต่ขาดแคลนทุนทรัพย์ ได้มีพลังและเป้าหมายในการที่จะไข่วขว้า หาความรู้ ต่อยอดการศึกษาต่อไปในอนาคต อีกทั้งยังเป็นการเสริมสร้างภาพลักษณ์ที่ดีให้แก่ จนท.ทหาร กับประชาชนในพื้นที่เพิ่มมากขึ้น สำหรับเหตุการณ์ทั่วไปในพื้นที่ปกติ เมื่อวันที่ ๕ มิถุนายน ๒๕๖๑