ฉก.ทพ.นย.ทร.โดย ร.อ.ประยูร หิรัญรักษ์ ผบ.ร้อย.ทพ.นย.ที่ ๙ พร้อมด้วย ชป.กร. ไปให้ความปรัชญาเศรษฐกิจพอเพียง และสอนวิธีการทำน้ำหมักมะนาว กับการทำยาเอนกประสงค์ ให้กับนักเรียน ชั้นม.๓ โรงเรียนตะโละไกรทอง ณ โรงเรียนตะโละไกรทอง ม.๓ บ.ตะโละไกรทอง อ.ไม้แก่น จว.ปัตตานี เพื่อให้นักเรียนนำน้ำยาอเนกประสงค์กลับไปใช้ที่บ้าน และเป็นการสอนวิชาการบ้านตามหลักสูตรของกระทรวงศึกษาธิการ ในการนี้มีนายมะสะบรี ลอมา ผอ.โรงเรียนตะโละไกรทอง ให้เกียรติมาร่วมกิจกรรมด้วย ผลการปฏิบัติ นักเรียนมีความตั้งใจฟังการสอนดีมาก และร่วมกันทำกิจกรรมดังกล่าวด้วยดี และเป็นไปด้วยควาเรียบร้อยเมื่อวันที่ ๒๔ พฤษภาคม ๒๕๖๑