ร้อย.ทพ.นย.ที่ ๑ ร.อ.สาริษฐ สุทธิพันธุ์ ผบ.ร้อย.ทพ.นย.ที่ ๑ พร้อมกำลังพลของหน่วย อส.ทพ.นย. หญิง จาก มว.ทพ.นย.หญิง กรม ทพ.นย.ทร. เจ้าหน้าที่ตำรวจ เจ้าหน้าที่ฝ่ายปกครอง นายนิวัฒน์ ไชยโป ผญบ. ม.๔ ต.ปะลุกาสาเมาะ และประชาชนในพื้นที่และพื้นที่ใกล้เคียง ร่วมกันทำกิจกรรมวันสงกรานต์ ณ วัดเชิงเขา ม.๔ ต.ปะลุกาสาเมาะ อ.บาเจาะ จว.นราธิวาส โดยมี ร.ต.จิรัสย์ ศิริวัลลภ นายอำเภอบาเจาะมาร่วมกิจกรรม นอกจากนี้ยังมีกิจกรรม สรงน้ำพระ รดน้ำดำหัวผู้สูงอายุ และยังมีการแข่งขันกีฬาพื้นบ้านระหว่างเจ้าหน้าที่ ทหารตำรวจ ชาวไทยพุทธ และชาวไทยมุสลิมอีกด้วย เพื่อเป็นการสืบสานวัฒนธรรมประเพณีอันดีงาม และเพื่อความสามัคคีระหว่างชาวไทยพุทธและไทยมุสลิมในพื้นที่อีกด้วย ผลการปฏิบัติได้รับความร่วมมือเป็นอย่างดีจากประชาชนที่มาร่วมกิจกรรมและเป็นไปด้วยความเรียบร้อย เมื่อวันที่ ๑๓ เมษายน ๒๕๖๑