ฉก.ทพ.นย.ทร.โดย ร้อย.ทพ.นย.ที่ ๙ ได้รับการสนับสนุน ชุดเก็บกู้วัตถุระเบิด และทำลายล้าง EOD ฉก.นย.ทร.เข้าไปดำเนินการทำพื้นที่ ที่คนร้ายลักลอบเผากล้องโทรทัศน์วงจรปิด CTV ที่ติดตั้งไว้กับต้นเสาไฟฟ้าข้างถนน จำนวน ๒ ต้น ซึ่งอยู่ห่างกันประมาณ ๒๐ เมตร ให้เป็นพื้นที่ปลอดภัย เรียบร้อยเมื่อเวลา ๑๐๓๐ จากนั้น ส่งมอบพื้นที่ให้กับพนักงานสอบสวน สภ.ไม้แก่น ดำเนินการตามขั้นตามกฎหมายต่อไป มีรายละเอียดดังนี้ ๑. กล้องโทรทัศน์วงจรปิด (CTV) เป็นของ อบต.ตะโละไกรทอง อ.ไม้แก่น จว.ปัตตานี ซึ่งกล้องดังกล่าวชำรุดไม่สามารถใช้ราชการได้ ๒. กล้องโทรทัศน์วงจรปิด CTV ถูกไฟเผาเสียหาย จำนวน ๓ ตัว พร้อมสายเคเบิ้ล และสายอินเตอร์เน็ตประชารัฐถูกไฟเผาเสียหายจำนวนหนึ่ง จากการตรวจสอบตัวควบคุมกล้องโทรทัศน์วงจรปิด CTV ที่ตั้งอยู่ในสำนักงาน อบต.ตะโละไกรทอง พบว่าไม่ซิมกาดบันทึกข้อมมูลถ่ายภาพ ในการตรวจพื้นที่เกิดเหตุ มี พ.ต.อ.ต่วนเดร์ จุฑานันท์ ผกก.สภ.ไม้แก่น มาควบคุมการการปฏิบัติในการเก็บข้อมูล พยาน หลักฐาน ผลการปฏิบัติ กำลังพลปลอดภัย และเป็นไปด้วยความเรียบร้อยเมื่อวันที่ ๖ เมษายน ๒๕๖๑