ฉก.ทพ.นย.ทร โดย พ.จ.อ.ภิรมย์ เพ็งพูลเดช หน.ชป.กร. ร้อย.ทพ.นย.ที่ ๘ ฐานวัดทุ่งคา นายบุรหัน คงตา ปลัดอำเภอยี่งอ นางสมศรี จิตเสาวนะ ปลัด อบต. นายศักดิ์ชัย แนมใส พัฒนาชุมชน นางรอบีอะห์ บือราเฮง เกษตรตำบลลุโบะบือซา นส.สมพร สิทธิประภา จนท.ศูนย์เดินสำรวจที่ดิน นางนุชยาตี หะเดวา ปราชญ์ชาวบ้าน ผู้นำท้องที่ ผู้นำศาสนา บัญทิตอาสาและเจ้าหน้าที่หน่วยงานของตำบลลุโบะบือชา ได้เข้าร่วมกิจกรรม การขับเคลื่อนการพัฒนาประเทศไทย ตามโครงการ ไทยนิยม ยังยืน ระดับตำบล ครั้งที่ ๑ ตำบลลุโบะบือซา อ.ยี่งอ จ.นราธิวาส ณ ที่ทำการผู้ใหญ่บ้าน ม.๑ บ้านลุโบะบือซา เพื่อทราบถึงปัญหาต่างในชุมชน และเพื่อให้ประชาชนได้ออกความคิดเห็นพร้อมเสนอความต้องการในชุมชน เพื่อเป็นต้นแบบในการพัฒนาในชุมชนอื่นต่อไป พร้อมกันนี้ ได้อธิบายความหมายของบัตรสวัสดิการเเห่งรัฐ ว่ามีประโยชน์อย่างไร และสวัสดิการ การฝึกอาชีพของประชาชนในการลงทะเบียนคนจน พร้อมเงินสวัสดิการหลังจากฝึกอาชีพเรียบร้อย ตามหัวข้อคนไทยไม่ทิ้งกันและชุมชนอยู่ดีมีสุข มีประชาชนที่มีความสนใจสอบถามเป็นจำนวนมาก โดยกิจกรรมในครั้งนี้ มีผู้เข้าร่วมกิจกรรมการขับเคลื่อนการพัฒนาประเทศ ไทยนิยม ยั่งยืน ระดับตำบล ครั้งที่ ๑ จำนวน ๑๐๐ คน ผลการปฏิบัติได้รับความร่วมมือจากประชาชนในพื้นที่เป็นอย่างดี ประชาชนมีความตั้งใจ และสนใจในกิจกรรมกันเป็นอย่างดี การปฏิบัติเป็นไปด้วยความเรียบร้อย เมื่อวันที่ ๑๔ มีนาคม ๒๕๖๑