ฉก.ทพ.นย.ทร. โดย ร้อย.ทพ.นย.ที่ ๓ โดยมี ร.ท.สมคิด ชาลีชาติ ผบ.ร้อย.ทพ.นย.ที่ ๓ พร้อมกำลังพล จำนวน ๑ ชป.กร. โดย ร.ท.บพิตร ปาเบ้า รอง ผบ.ร้อย.ทพ.นย.ที่ ๓ หน.ชป.กร ร่วมกับชาวบ้านรับอบรมการจัดกระบวนการเรียนรู้ด้าน การบริหารจัดการศัตรู ข้าวโครงการเกษตรแบบแปลงใหญ่ ครั้งที่ ๓ ณ หมู่.๕ ต.บาเระใต้ อ.บาเจาะ จ.นราธิวาส โดยสำนักงานเกษตรจังหวัดนราธิวาส การอบรมเป็นไปด้วยความเรียบร้อยผลการปฏิบัติ ชาวบ้านให้ความสนใจ และเข้าร่วมรับฟังการอบรม และชี้แจงจากเจ้าหน้าที่ทางเกษตร ซึ่งได้รับความรู้เพื่อจะนำไปใช้ในการปฏิบัติในแปลงนาข้าวของตัวเองต่อไป ระหว่างปฏิบัติหน้าที่เหตุการณ์ปกติ กำลังพลทุกนายปลอดภัย เมื่อวันที่ ๑๓ มีนาคม ๒๕๖๑