ฉก.ทพ.นย.ทร. โดย ร้อย.ทพ.นย.ที่ ๓ จัดกำลังพล จำนวน ๑ ชป.กร. โดยมี พ.จ.อ.บำรุง คำมี ร่วมกับชาวบ้านรับอบรมการจัดกระบวนการเรียนรู้ด้าน การบริหารจัดการศัตรู ข้าวโครงการเกษตรแบบแปลงใหญ่ ครั้งที่ ๒ ณ หมู่.๕ ต.บาเระใต้ อ.บาเจาะ จ.นราธิวาส โดยสำนักงานเกษตรจังหวัดนราธิวาส การอบรมเป็นไปด้วยความเรียบร้อย ผลการปฏิบัติ ชาวบ้านให้ความสนใจ และเข้าร่วมรับฟังการอบรม และชี้แจงจากเจ้าหน้าที่ทางเกษตร ซึ่งได้รับความรู้เพื่อจะนำไปใช้ในการปฏิบัติในแปลงนาข้าวของตัวเองต่อไป ระหว่างปฏิบัติหน้าที่เหตุการณ์ปกติ กำลังพลทุกนายปลอดภัย เมื่อวันที่ ๘ มีนาคม ๒๕๖๑